Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Về việc học kí âm [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Về việc học kí âm

lehangiang
21-03-2007, 18:18
Mình từ nhỏ có học đàn nhưng khi lớn lên mình không học nữa và mình cũng có tự tập tành ký âm lại nhưng phải có nhạc cụ bên cạnh thì mình mới có thể ký âm chuẩn.

Câu hỏi của mình là việc ký âm trong nhạc hiện đại có dựa trên nguyên tắc cơ bản nào không ? hay chỉ là việc quen tai với bản nhạc và mình có thẻ ký chuẩn xác. Xin các bạn cùng thảo luận trả lời mình cho câu hỏi này.

Cảm ơn các bạn !

Vicinius
21-03-2007, 23:52
Câu hỏi này của bạn khó quá, mình thua rồi. Với mấy bản nhạc cổ điển thì bó tay nhưng mấy bản nhạc hiện đại thì cũng có thể xoay sở được. Trong nhà thờ, đôi khi không có bản nhạc trước mặt, mình cũng phải tự mày mò để ký âm lại theo giai điệu có sẵn. Bước đầu tiên là phải xác định cho được tone và âm thể của bản nhạc đã, sau đó thì từ từ mò tiếp các note còn lại. Nếu có đàn kế bên, thử vừa rà note trên đàn đến khi nghe hợp với một cao độ trên bản nhạc rồi lấy note đó làm mốc để so với các note còn lại. Một công việc khác cũng không kém phần quan trọng đó là xác đi5nh bản nạhc thuộc điệu trưởng hay thứ. Cái này thì cũng dễ thôi. Không cần biết bản nhạc viết trên cung gì nhưng xác định trưởng hay thứ là phụ thuộc vào sắc thái bản nhạc. Những ai học violin sẽ ký âm rất nhanh bởi vì tai họ đã quen với các cao độ. Nhưng cái chính vẫn là kinh nghiệm cảm âm của bạn.

vicamdo2405
22-03-2007, 06:58
Việc kí âm có thể xem là khó , chứ không đơn giản. Theo tôi thì bạn phải biết nhạc lí, phải có một quá trình học nhạc thì mới có thể kí âm được những bản nhạc hiện đại ( tạm gọi như thế ).Thậm chí có nhiều người học nhạc lâu năm nhưng vẫn không kí âm tốt, bởi vì tiết tấu, khả năng nghe của họ không tốt. Cách kí âm thì đúng là nên có đàn piano thì tốt hơn, lấy nốt la làm mẫu, sau đó nghe thử xem bản nhạc bắt đầu bằng nốt gì, cao hay thấp hơn nốt la mẫu, tiếp theo là ghi các nốt còn lại cho đến hết bài nhạc. Bạn xem thử nốt cuôi cùng của bản nhạc là nốt gì, có thể xác định giọng của bản nhạc qua nốt cuối cùng, nhưng mà ko chính xác lắm... nôm na là phải xem kĩ trong bản nhạc ấy,. rồi thì mới có thể xác định giọng chính xác, nghe tiết tấu bản nhạc để biết bản nhạc viết ở nhịp gì....
Nói chung là kí âm khó chứ không dễ đâu, nhất là chia tiết tấu của bản nhạc.. xác định nhịp...
Tôi thường kí âm một bản nhạc theo hai giọng đó là đô trưởng và la thứ, sau đó mới dịch đến giọng gốc của bản nhạc, làm như vậy thì dễ hơn, nhưng mà mất thời gian... he he

Vicinius
22-03-2007, 12:11
Em nghĩ cứ ký âm theo đúng bản nhạc luôn thì tiện hơn chứ. Nếu cứ viết theo đúng C hay Am thì với những bản nhạc không thuộc 2 tone này, ta phải tự đoán theo cảm tính. Như vậy chẳng phải ta đã tự bỏ cái giai điêu chuẩn của nó sao. Anh vicamdo nói đúng, khó nhất là xác định cao độ, khó nhì là xác định nhịp điệu tiết tấu.

vicamdo2405
22-03-2007, 17:30
Thực ra thì tôi cũng có thể nghe môt bản nhạc, nghe nốt đầu tiên là có thể biết ngay bản nhạc viết ở giọng gì, còn nhịp thì phải xem tiết tấu mới biết được.

lt_hongngoc
30-03-2007, 20:23
Sao lại phải lấy note La mà ko lấy note khác hở anh vicamdo?

Vicinius
02-04-2007, 16:30
lấy note nào cũng được. Căn bản là có dò được cái note ấy không đã!

vicamdo2405
03-04-2007, 06:08
Ở trường nhạc, khi học kí âm, thầy giáo thường đánh nốt La làm mẫu. Học sinh lấy nốt đó làm chuẩn để nghe tiếp những nốt khác. Em nói cũng có lí, tại sao lại là nốt La mà không là nốt khác? Tiếc là ngày xưa còn nhỏ, thầy bảo sao thì biết vậy, nên không trả lời cho em được, hi hi.

Apomethe
03-04-2007, 12:50
http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php?t=83&page=7

lt_hongngoc
03-04-2007, 18:17
Thì ra thế. Vậy mà trước nay em chẳng tìm hiểu gì cả, toàn làm theo mà thôi :">

banuvo
06-04-2007, 09:26
Theo banuvo được biết và cũng từng tập qua, đó là người ta khi bắt đầu chơi nhạc, thì điều đầu tiên quyết định đến việc xác định âm là phải có 1 người thầy tốt. Có thể người này được đào tạo bài bản hoặc chỉ là học nghiệp dư. 1 người thầy tốt sẽ ngay từ đầu giúp cho học trò mình tập luyện khả năng cảm thụ và thực hành âm nhạc cùng lúc.
Thông thường khi chơi guitar, violin hoặc piano thường có một thanh LA làm mẫu chuẩn nên đa số thày dạy nhạc dựa vào đó là chủ yếu, nên nhiều khi quên đi cách giúp cho học trò mình ý thức nhận biết các note khác nhau.
Đã là học trò chơi nhạc thì đa phần thích ngồi đánh đàn là chính (giống Mozart, nhưng trên đời chỉ có một Mozart), ít ai chịu bỏ công ra nghe kĩ và tập xác định cao độ ( công việc nhằm chán nhất trên đời).
Với những dân nhạc viện hoặc nhạc công chuyên nghiệp thường đệm nhạc thì tai nghe của họ cực tốt. Tất nhiên là phải trải qua quá trình "lên bờ xuống ruộng". Thường thì người ta sẽ phải làm quen và nhận diện càng nhanh càng tốt các tone cơ bản. Chẳng hạn C, Am, Dm, E, G, Bb.

Về tiết tấu thì trong âm nhạc đương đại thì dễ hơn rất nhiều so với classical. Trong classical có những lúc giai điệu nhả note rất chậm, làm ta lầm tưởng tiết tấu rùa bò, nhưng trên thực tế nhịp điệu cực nhanh. Ví dụ điển hình là đoạn mở đầu chương I giao hưởng số 9 của Beethoven. Rồi có lúc giai điệu ào tới, các note nghe không kịp thì ... tiết tấu bình thường. Chẳng hạn giai điệu chủ đề của bản Symphony số 9 của Dvorak trong đoạn mở đầu chương cuối nổi tiếng. Theo quan điểm của banuvo thì vừa nghe vừa có tổng phổ thì tốt quá. But Apo bán mắc quá, không có tiền mua.

Apomethe
06-04-2007, 12:20
Theo quan điểm của banuvo thì vừa nghe vừa có tổng phổ thì tốt quá. But Apo bán mắc quá, không có tiền mua. :-/

na9
06-04-2007, 16:25
Ô hay nhỉ ! nhaccodien.info là Website phi lợi nhuận tuyệt đối mà sao lại có phát biểu này nhỉ ? Hay là Apo lén làm ăn riêng đấy hả ?:D

convich
30-05-2007, 01:01
Thực ra thì tôi cũng có thể nghe môt bản nhạc, nghe nốt đầu tiên là có thể biết ngay bản nhạc viết ở giọng gì, còn nhịp thì phải xem tiết tấu mới biết được.
Há?!Làm sao thế dc hả bạn?Muốn nghe bản nhạc viết ở giọng gì thì phải nghe hết cả bản nhạc hoặc chí ít cũng phải nghe 1 đoạn để xem sức hút chủ âm ở đâu chứ.Nghe 1 nốt đầu tiên thì đã ra cái mô tê gì!?Nhịp thì đơn giản hơn nhiều,chỉ cần xác định trọng âm rơi vào đâu là dc.

convich
30-05-2007, 01:16
Việc ghi âm tốt đòi hỏi nhiều về năng khiếu(tai nghe)nhưng vẫn có thể luyện tập dc,bằng cách đọc xướng âm nhiều ,tập đọc các quãng,sao cho tai mình thuộc hết các quãng.Tập đọc theo đàn,nhưng ko dc dựa dẫm hoàn toàn vào đàn mà khi đọc phải có suy nghĩ và ghi nhớ:đây là quãng 4,5...Bạn nào ko có tai nghe tốt thì cứ tập thế sau 1 thời gian đảm bảo hầu hết thành công!:)

vicamdo2405
30-05-2007, 10:21
hi hi, tôi đùa đấy, đó là những bản nhạc quen thì nghe một nốt biết ngay giọng gì, hi hi, còn bản nhạc chưa nghe lần nào thì đúng là phải nghe qua cái đã.

salara_slyterin
28-11-2007, 06:30
Ký âm thì đúng là hơi khó thật, đặc biệt là khi bạn phải nghe nhiều bè một lúc. Theo như vốn hiểu biết của mình, chỉ có những người chuyên nghiệp thực sự mới có thể nghe giao hưởng, các tác phẩm lớn cho dàn nhạc rồi ghi lại thành dạng tổng phổ rồi chuyển lại thành phân phổ. Nhưng với những tác phẩm nhỏ ít bè hoặc chamber music thì mình nghĩ là ai cũng có thể luyện tập để có tai nghe tốt hơn được. Có một số suggest cho những bạn gặp khó khăn một chút trong vấn đề ghi âm ( mình cũng thế thôi ! :P)

1. Nếu bạn chơi nhạc cụ thì cố gắng nhớ lấy cái âm chuẩn của nó. Các nhạc cụ Wind, đặc biệt là các nhạc cụ dịch giọng gặp khó khăn một chút với vấn đề này vì dễ có sự nhầm lẫn về âm chuẩn ( cái này hơi chuyên môn quá nên tui cũng nghĩ là không nói ra để làm gì ). Giả sử như bạn chơi Piano hay Violin tập Scale, Appe., các Invertion của nó nữa thì tai nghe sẽ tốt lên thui.
2. Nếu bạn không chơi nhạc cụ thì có lẽ cây đàn Piano là phương pháp hữu hiệu nhất để luyện tập Ghi Âm ( nhớ lên dây đàn cho nó ngon lành không thì .... hậu quả khôn lường đấy :P ).
Cách để tạp Ghi Âm tốt có lẽ cũng là ... Xướng Âm. Tức là bạn chơi một nốt nhạc lên. Cố gắng "hát" lên cái cao độ của nốt đó , trong đầu là tốt nhấtm hoặc là hát ra bằng miệng. Luyện tập bằng cách hát các quãng trưởng thứ tăn giảm để mình có phản xạ khi nghe một đoạn nhạc nhạc nào đó cần ghi lại. Hì, cái cách này có hiệu quả với mình, còn các bạn, thử thì sẽ biết. :D Good luck!

hoarr
17-12-2007, 22:21
Kinh nghiệm mình thấy dân chơi violon có lỗ tai chuẩn nhất, đơn giản vì cần đờn violon không có phím, họ phải điều chỉnh cao độ theo tai. riết rồi thành chình xác.
Còn dịch giọng giỏi nhất là mấy anh thổi kèn vì trừ tuba và trobone (en C), các anh kèn khác đều ở giọng khác nên phải "dịch" (TD: cor en F, Clarinette, trumpet en Bb, Sax alto en Eb v.v....). Dịch riết thành nghề.
Lẽ ra mấy ca sĩ phải là người đọc nhạc giỏi nhất (vì họ phải tự đọc nhạc - không có nhạc cụ để dựa). Thế giới có lẽ thế, nhưng ca sĩ VN, dòm zô bản nhạc mà hát được liền thì cũng hơi hiếm. Các "sao" nhạc trẻ thì càng tệ.

+Nhân tiện đây, mình thấy nhiều bạn cho rằng nghe và đọc cao độ thì khó, trường độ, tiết tấu thì dễ thôi. Mình thấy ngược lại. Càng cao lên, người ta càng thấy khó khi nắm bắt nhịp độ, tiết tấu. Và mình thấy số người hát ngang (sao cao độ) ít hơn số người hát trật nhịp

watermellon
28-05-2010, 16:22
Mình rất thích sáng tác nhạc vá đã sáng tác được nhiều bài nhưng mình lại không biết kí âm.
Xin chỉ cho mình cách phải học kí âm như thế nào để mình có thể tự kí âm cho mấy bài nhac của mình.
Các bạn có thể liên lạc với mình qua email:kalanchoepinnata88@yahoo.com

m_t_q
29-05-2010, 23:43
vậy là sao. bạn nghĩ ra giai điệu. đàn được. nhưng ko ghi lại được à. chứ mình chưa thấy ai có nhiều sáng tác mà ko biết kí âm. muốn biết ký âm thì chỉ cần biết nhạc lý căn bản. giống bạn đọc bản nhạc được thì cũng viết được vậy.

no family
13-07-2010, 13:45
Việc bạn có thể "sáng tác" mà không biết cách ký âm là chuyện hoàn toàn bình thường. Ai cũng có năng khiếu về âm nhạc, và mọi người đều có thể ngân nga hoặc tưởng tượng ra giai điệu mà mình yêu thích. Tuy nhiên, do chưa nắm được nhạc lý cơ bản (kiến thức âm nhạc cơ bản) thì việc ghi âm (ký âm) giai điệu thành nốt nhạc là điều không thể rồi. Do đó, nếu bạn muốn sáng tác và ký âm những tác phẩm của mình, bạn nên theo học một lớp về nhạc lý cơ bản. Có thể học tại nhạc viện Hà nội hoặc tìm thầy dạy riêng. Chúc bạn may mắn.

W.A Mozart_sakura
06-08-2010, 20:51
Nói như mấy bạn thì dễ quá rồi, bản thân mình cũng đang chật vật với việc kí âm đây... phải chi được tự do đi học nhạc thì đỡ rùi, đằng này thân mẫu lại bắt ở nhà. Mà ở nhà thì chẳng có lấy thứ nhạc cụ nào cả - Bế tắc!!!
Chỉ mong gặp được quý nhân nào chỉ cho mình phương pháp...

thuyhanh
09-09-2010, 18:23
Nói như mấy bạn thì dễ quá rồi, bản thân mình cũng đang chật vật với việc kí âm đây... phải chi được tự do đi học nhạc thì đỡ rùi, đằng này thân mẫu lại bắt ở nhà. Mà ở nhà thì chẳng có lấy thứ nhạc cụ nào cả - Bế tắc!!!
nhạc cụ thì đơn giản em mua một cây guitar loai thường khoảng 200.000d là có thể tự học được rồi , mua sách tự học guitar sau đó học xướng âm tại cây đàn của mình . như vậy vừa biết nhạc cụ và biết xướng âm . có ý thức học cũng thành công mà . mình cũng tự học guitar , học cấp III là đã tự đọc tấu . và đạt giải của gành GD . CHÚC EM THÀNH CÔNG NHÉ

J.S.Bach_micenjay
30-07-2012, 22:18
Mình từ nhỏ có học đàn nhưng khi lớn lên mình không học nữa và mình cũng có tự tập tành ký âm lại nhưng phải có nhạc cụ bên cạnh thì mình mới có thể ký âm chuẩn.

Câu hỏi của mình là việc ký âm trong nhạc hiện đại có dựa trên nguyên tắc cơ bản nào không ? hay chỉ là việc quen tai với bản nhạc và mình có thẻ ký chuẩn xác. Xin các bạn cùng thảo luận trả lời mình cho câu hỏi này.

Cảm ơn các bạn !
Bạn có thể nghe đc gam chính của bài nhạc đó và so sánh lại vs 1 gam tương ứng trên piano. nếu trùng, thì bài đó đích thị là gam đó. rồi xác định dấu hoá. nghe nhịp, bắt tiết tấu. viết hình nốt mà bạn nghe thấy 1 cách nhanh, sau đó vạch phách, rồi kẻ đuôi nốt. rồi Kẻ nhịp. Xong. chúc bạn thành công :D

J.S.Bach_micenjay
30-07-2012, 22:19
Sakura gặp mình nhé ! :D