Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Lớn rồi có thể học nhạc và chơi nhạc cụ được không? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Lớn rồi có thể học nhạc và chơi nhạc cụ được không?

Kazna
26-05-2010, 22:43
Chào các bạn mình là thành viên mới, chưa biết chơi 1 loại nhạc cụ nào cả và chỉ học nhạc được 1 ~2 năm ở cấp 2, giờ lên đại học quên tất cả rồi. Mình mê piano từ hồi nhỏ nhưng chưa bao giờ có điều kiện học cả :( càng nghe nhạc mình càng thèm được chơi đàn :D Dự định sau khi ra trường có việc làm mình sẽ để dành tiền học nhạc & đàn nhưng mình không biết đến lúc đó còn khả năng tiếp thu không nữa :-S Mình nói ý định này với gia đình thì mọi người chỉ nói thôi ko cần thiết học làm gì, lớn rồi tay chân cứng hết chơi sao đc, đầu óc thì bận lo này nọ làm sao học. Có vẻ gia đình nghĩ ý định của mình ngớ ngẩn lắm :( Mình không biết các bạn ở đây bắt đầu học đàn ở độ tuổi nào nhỉ? Có bạn nào bắt đầu học đàn ở khoảng tuổi hăm mấy có thể chia sẻ chút với mình được không :"> ? Cám ơn các bạn :)

laticer
27-05-2010, 04:47
Nghe nói có ông tướng nào đấy của Việt Nam ngoài 60 mới tập đàn thì phải.

orion
27-05-2010, 07:51
Càng lớn thì nghị lực càng cao, tiếp thu càng nhanh, bạn đừng lo. Nhưng nếu bạn không đi học ngay bây giờ sao biết cách chơi.
Đa số các bậc phụ huynh phần lớn đều hok wan tâm nhiều đến âm nhạc, nghệ thuật, vì nghĩ nó không kiếm ra tiền, không có lợi ích trước mắt nên thấy điều đó ngớ ngẩn.
Gia đình mình cũng vậy nè, nhưng mà mình năn nỉ, ỉ ôi riếc rồi cũng cho đi học vì đó là sở thix của mình mà. Tuy không có đàn nhưng mà học trên lớp cũng đủ rồi :D Mình cũng đang học ĐH. Định ra trường, đi làm có tiền mới mua piano T_T
Bạn học bây giờ thì không muộn đâu. Cố lên bạn nhé!

lovesc
28-05-2010, 10:19
Hi bạn, không có gì là quá trễ, miễn bạn yêu thích là được. Rất vui khi đọc được những dòng trên của bạn. Mình là 1 người rất yêu thích piano nhưng vì điều kiện gia đình không cho phép nên sau khi đi làm mình mới học. Tin mình đi, bạn sẽ tìm thấy rất nhiều niềm vui khi tập bằng sự đam mê và yêu thích ^^

Chúc bạn thành công ^^

zZTifaZz
01-06-2010, 16:37
Tuổi tác không phải vấn đề đâu cậu. Nếu là nhạc cổ điển thì có lẽ hơi lâu chứ nếu muộn chọn nhạc hiện đại thì đơn giản hơn nhiều đấy.Tớ 20 tuổi, cũng mới học piano 6 tháng nên không dám nói nhiều, nhưng tớ thấy thế.

Về vấn đề nhạc lý thì tập nhiều nó khắc quen, bảo đảm nhanh hơn tụi trẻ con, vì mình lớn rồi nên nhận thức cao hơn mà.

Vấn đề cứng tay cũng không ngại lắm. Mình lớn rồi nên ngộ tính cao mà, ai chỉ cho là sửa lại được liền chứ gì.

Nếu cậu thích ví dụ cụ thể thì đây là một trong số những bài tớ tự thấy mình đánh hay nhất trong 6 tháng tập đàn (vừa thu xong, đàn điện tử, tiếng cũng cùi thôi :P). Tớ tập bài này hồi tháng thứ 3 và mất cỡ hơn 1 tuần để đánh hoàn chỉnh nốt. Chỉnh chu âm thì cứ dần dần cho tới tận bây giờ. Tuy độ phức tạp chẳng là mấy so với nhạc cũng điển giai điệu thì tớ nghĩ không tệ đâu :P
Link (http://www.mediafire.com/?ln1zgtzlnjn)
Cậu thích nhìn thử sheet nhạc thì đây
Link (http://www.mediafire.com/?mzfmzmjmkyz)

Vì một tương lai piano phát triển

piano_lover90
02-06-2010, 01:10
Tuổi tác cũng không có gì đâu. Làm bất kì điều gì với đam mê và quyết tâm thì cũng sẽ đâu vào đó. Quan trọng là ráng giữ lửa ham học như bây giờ cho tới khi đụng được cây piano. Bên cạnh đó phải thật kiên nhẫn khi học nữa. Mình thấy nhiều người bảo mê piano rồi học mới có căn bản thôi đã nản rồi nghỉ học luôn. Nên mới nó có gian nan mới có thành quả. Nhớ nhé, hãy luôn đam mê, giữ lửa và kiên trì luyện tập nhé! Ủng hộ bạn đó ^^

Kazna
02-06-2010, 12:10
Ôi cám ơn mọi người nha! Vậy mình quyết định rồi, mình sẽ học. Từ giờ đến khi có điều kiện học thiệt mình sẽ kiếm tài liệu tự học trước. Đó giờ mình toàn đàn chơi trên piano ảo trên mạng thôi à, cũng đã tập đc 1 đoạn nhạc mình thích rồi. Nhưng dù sao nó vẫn là bàn phím máy tính chứ ko phải phím đàn, chỉ thỏa mãn đc 1 phần nào thôi :(
Được nghe tiếng piano thật là thích :x

À mình nghe bài của bạn Tifa rồi ^^ đọc bản nhạc rồi đàn được như vậy thích thật

PS: ngoài lề tí, bạn là fan của FF à? :D

zZTifaZz
02-06-2010, 18:51
Trước tớ cũng hay chơi game thôi ý mà. Giờ bỏ rồi.

Mà tớ cũng chưa đủ trình nhìn bản nhạc xong oánh đâu. Tớ nhìn để học nốt thôi, sau đó đánh lại 100% theo trí nhớ. Tức là tập trung cao độ đến 100% mới đánh được như thế. Chứ cỡ bài đó chắc phải người nào tập lâu rồi mới vừa nhìn vừa đánh được :))

hf1p5
19-07-2010, 00:31
Hi cả nhà! Đây là first post đầu tiên của hf1p5 nên xin phép cả nhà cho xưng là tớ nhé.
Tớ đang tự học piano và search về Nhạc cổ điển lại tình cờ tìm được chuyên trang về Nhạc cổ điển của VN. Nghe giới thiệu trong phần Nhà trẻ, tớ thấy "tình cảm bao la" nơi đây rồi nên vào mục này luôn. Mặc dù biết là nhiều tuổi mà học piano thì rất khó nhưng tớ vốn là kẻ "đua đòi" nên biết là khó nhưng vẫn cứ quyết tâm :P (thực ra là bâyh mới có điều kiện để ham hố :D). Nghe cả nhà nói như vậy tớ thấy quyết tâm ngùn ngụt. Nhưng vì điều kiện time chắc tớ chỉ học 1, 2 bài tủ nhưng search music sheet thấy khó tìm quá, mà toàn mất $ thui. Nếu các bạn có link down music sheet free và dễ thì share cho tớ nhé. Thanks cả nhà!