Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Mong muốn quảng bá nhạc cổ điển [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Mong muốn quảng bá nhạc cổ điển

kid
02-12-2006, 17:18
Chào các anh, các chị, các cô, các chú :)
Thực tình mà nói, đây là lần đầu tiên em đến với 4r. Con đường theo đuổi nhạc cổ điển của em phải nói là cực kỳ...vớ vẩn :)) Năm 4 tuổi thì đánh được mấy bản (mặc dù chưa biết nốt nhạc) ,sau đấy thấy có năng khiếu thì bố mẹ bắt học piano. Nhưng cái tính ko thik bị ăn đòn nhiều nên bỏ luôn :P
Gìơ đây em đang học lớp 10, vừa tốt nghiệp cấp 2 xong và đã có 1 số thành tích về KHCN. Nhưng nhận thấy mình quá khô khan, vô tình 1 lần giở bản Scherzo của Chopin ra nghe , cuối cùng...mê luôn. Tiếc thay là giờ đây những khái niệm về NCĐ em đã quên hết cả rồi, và đây cũng là trường hợp của nhiều người học nghe NCĐ nhưng không có nhiều tài liệu chính xác.

Theo em mọi người nên tập hợp tất cả những bài viết, dịch, sưu tầm từ 4r khác , 4r của chúng ta và từ các sách, làm nên 1 E-book bằng file pdf . Vì thời gian của chúng em không nhiều để có thể lăn lộn tìm đủ những tài liệu cần thiết (Hiện em sắp tốt nghiệp APTECH và mấy tháng nữa thì lấy bằng MCSA của Microsoft rồi ). Sau đó cho các mems download về và dùng. Mọi người thấy thế nào ạ ;) Thời đại CNTT rồi thì nên làm thế, vừa tiết kiệm kinh phí, vừa tiết kiện thời gian. >:)

garden1478
11-12-2006, 02:10
Oh.Ý kiến của Kid rất hay ! Cố gắng nhé!
Chúc vui

troixanhnangvang
11-12-2006, 09:48
2 ấy ra ngoài trang chủ (http://www.nhaccodien.info/)nhé, ở đấy có các bài viết về nhà soạn nhạc, nghệ sỹ biểu diễn..., tất nhiên là chưa thể đầy đủ hết, nhưng cũng tương đối rồi, hy vọng các ấy có thể tìm được thông tin cần thiết.
Còn về vụ E-book ý, thì quả thật bọn tớ k có thời gian và nhân lực để làm, và có lẽ bây giờ cũng chưa nghĩ đến chuyện đấy. Anyway, cảm ơn vì ý kiến của kid nhé.
Thân,

binhjuventus
02-01-2007, 06:22
ơ, ý kiến của kid hay đấy nhưng làm cái gì thì cũng phải đi từ khung đến chi tiết, thế cuốn y-búc của kid định nhằm mục đích gì? Giới thiệu các nhà soạn nhạc, các tác phẩm của họ? hay còn gì khác nữa.
Chí ít cũng phải thống nhất cái nội dung của y-búc (công-tăng) chứ nhẩy?

Lake of Tears
31-01-2007, 15:40
Vậy thì anh mới ý kiến tham gia làm ebooks đi.. he he .. có gì hồi nào em vô được ĐH thì sẽ làm giúp với mấy anh

Symphony
10-06-2007, 16:53
Em thấy forum mình cũng có khá nhiều bài viết về âm nhạc cổ điển (tác giả , tác phẩm , trường phái , các loại nhạc cụ ...) , các bác có thể lập ra một dự án để phân công mọi người đưa những kiến thức này lên Wikipedia tiếng Việt được không ? Vào wikipedia Việt nhìn cái chủ đề về âm nhạc cổ điển rất chi là sơ sài , buồn thảm . Nếu chúng ta chịu khó bỏ chút thời gian trên wikipedia để đóng góp kiến thức cho cộng đồng thì rất nhiều người Việt Nam sẽ vì thế mà quan tâm tìm hiểu âm nhạc cổ điển hơn chăng ? :D

Có một số hướng để làm việc này :

+ Nguồn tư liệu phong phú sẵn có của forum do các thành viên viết , dịch , sưu tầm ...

+ Dịch lại từ chính Wikipedia tiếng Anh

+ Các nguồn tư liệu khác từ Internet , Britannica , Encarta ...

Tất nhiên trong quá trình dịch do trình độ có hạn nên có thể có sai sót , nhưng người khác có thể phát hiện ra và sửa lỗi này cho bạn để bài viết ngày càng hoàn chỉnh hơn . :)

Apomethe
10-06-2007, 17:53
Bạn vào forum thế có bao giờ ra đọc bài ở trang chủ chưa? Bạn vào trực tiếp địa chỉ www.nhaccodien.info để đọc bài thử xem. Tất cả những bài đầy đều được dịch và biên tập lại từ nhiều nguồn khác nhau đấy. Còn nếu đưa lên wikipedia thì ai thích đều có thể đưa lên được mà

na9
10-06-2007, 19:14
Và bạn đã đọc nội quy của thư viện mở Wiki chưa ? Bài đưa lên Wiki (Việt hay Anh, Pháp, Đức, Nga…) không được vi phạm bản quyền. Tất cả các bài viết trên website nhaccodien.info đều có bản quyền thuộc về classicalvietnam work-group. Ngoài ra trong nội quy của diễn đàn nhaccodien.info (http://www.classicalvietnam.info/forum/showthread.php?t=153) có Điều III (về bản quyền nội dung bài gửi lên diễn đàn) như sau :

1. Bản quyền nội dung các bài viết trên diễn đàn thuộc về chính tác giả và Website. Tất cả các thành viên khi sử dụng và trích dẫn các nội dung này cần tuân thủ các quy tắc về bản quyền tác giả một cách đầy đủ và nghiêm túc.
2. Thành viên khi gửi bài viết do mình tự thực hiện lên diễn đàn đồng nghĩa với việc chấp nhận cho Ban quản trị toàn quyền sử dụng những nội dung này. Ban quản trị có quyền biên tập và đưa những nội dung phù hợp lên trang chủ của Website với tên tác giả hoặc tổ chức phát hành dưới các hình thức khác với tên tác giả và tên chung của nhóm là nhaccodien.info.

Vậy chả lẽ đưa bài lên Wiki lại đề tên tác giả hay tên nhóm :D

anh_vu5050
02-10-2008, 19:21
Em thấy nên đóng góp 1 chút cho các trang web khác. Forum được mở ra với mục đích cộng đồng thì cũng phải thực hiện đúng ý đồ của forum chứ. Với lại khi viết bài wiki thì tác giả thường hay để Nguồn:www.x.x, đâu có sợ mất bản quyền. Vả lại đó cũng là hình thức quãng bá diễn đàn của ta. Với lại có nghe thử các bản demo trên wiki, toàn tiếng ho, nghe bá chấy. Thế là góp phần làm giảm giá trị của nhạc cổ điển đối với người mới nghe.

Wal
03-10-2008, 10:07
Em thấy nên đóng góp 1 chút cho các trang web khác. Forum được mở ra với mục đích cộng đồng thì cũng phải thực hiện đúng ý đồ của forum chứ. Với lại khi viết bài wiki thì tác giả thường hay để Nguồn:www.x.x (http://www.x.x), đâu có sợ mất bản quyền. Vả lại đó cũng là hình thức quãng bá diễn đàn của ta. Với lại có nghe thử các bản demo trên wiki, toàn tiếng ho, nghe bá chấy. Thế là góp phần làm giảm giá trị của nhạc cổ điển đối với người mới nghe.
Rốt cuộc vấn đề đưa ra là gì vậy??? Không hiểu một tẹo nào!

anh_vu5050
03-10-2008, 15:17
(Xin loi vi hien tai em ko viet dau dc, thong cam.)

Rốt cuộc vấn đề đưa ra là gì vậy??? Không hiểu một tẹo nào!
bac nay co gia ngay tho vo so toi ko nhi
y cac bac o day noi la nen pho bien nhung bai viet cua ta tren trang wiki nhung mot so khac lai phan doi vi cho rang lam nhu the se vi pham luat ban quyen.

Wal
03-10-2008, 15:23
(Xin loi vi hien tai em ko viet dau dc, thong cam.)

bac nay co gia ngay tho vo so toi ko nhi
y cac bac o day noi la nen pho bien nhung bai viet cua ta tren trang wiki nhung mot so khac lai phan doi vi cho rang lam nhu the se vi pham luat ban quyen.
Oài, đang hỏi quan điểm của Anhvu là thế nào ấy mà. Dường như là đồng ý với việc share thông tin? Thì cái này cũng bình thường mà, lấy thông tin ở đâu ghi lại nguồn lấy là ok thôi. Nhưng trang wikipedia thì khác, như admin đã nói trên.

anh_vu5050
03-10-2008, 17:28
ý của em là nếu chia sẻ trên wiki thì có thể sẽ phổ biến nhạc cổ điển hơn với công chúng. Đây là cơ hội cho những ai yêu thích nhạc cổ điển nhưng không có điều kiện để đến diễn đàn hoặc không biết tới diễn đàn. Ví dụ như em, ngày trước em rất thích nghe nhạc cổ điển nhưng chỉ biết lên wiki nghe. Mà các bản thu âm của wiki thì tiếng ho hay tiếng động lạ cũng ngang ngửa với độ hay của bài nhạc. Pó tríu luôn.
Nếu diễn đàn của ta mà có tên trên wiki thì cũng là cách quảng bá ko tốn tiền (mà nhắc tới tiền thì em khoái lắm)

HiLine
04-10-2008, 09:36
Ban quản trị có quyền biên tập và đưa những nội dung phù hợp lên trang chủ của Website với tên tác giả hoặc tổ chức phát hành dưới các hình thức khác với tên tác giả và tên chung của nhóm là nhaccodien.info.

Vậy chả lẽ đưa bài lên Wiki lại đề tên tác giả hay tên nhóm :D

Thế thì đưa bài lên Wiki đề tên nhaccodien.info cũng được chứ :D

elibron
04-10-2008, 11:10
. Forum được mở ra với mục đích cộng đồng thì cũng phải thực hiện đúng ý đồ của forum chứ.
hờ hờ, chú lại nhầm lẫn khái niệm ròi, 4r này đúng là mở ra mới mục đích cộng đồng, nhưng trách nhiệm chính là để hỗ trợ cho trang chủ tức www.nhaccodien.info. lúc đầu còn chả nghĩ đến cái sự tồn tại của 4r này nữa cơ!>:)
nhiều ng tham gia 4r này cứ nghĩ nó là chính, nhưng 4r này tồn tại khi và chỉ khi trang chủ www.nhaccodien.info tồn tại thôi, nhìu ng chả bao h đọc trang chủ mà cứ chăm chăm 4r (cũng tốt với 1 nghĩa nào đấy), mà tham gia cũng chả bao h chịu đọc cái nội quy diễn đàn này, hóa ra những người trong classical workgroup hì hục, tốn bao mồ hôi công sức xây lên NDC.info là dở hơi ah?!
Đấy là muốn góp ý với bạn về cách nhìn nhận thôi, còn đưa lên wiki hay ko, phải xét đã! hờ

thita_vipho
12-10-2008, 22:25
Thực ra đưa nhạc cổ điển lên wiki là 1 ý tưởng rất hay đấy:) Chính tớ cũng từng làm lọat bài về lord of the rings trên wiki tiếng Việt này :">

Theo như mình nghĩ, các bạn có ý tốt muốn đưa những kiến thức về ncđ lên wiki thì hãy tự viết bài, chỉ dùng các bài viết trên diễn đàn để tham khảo thông tin chứ không cop nguyên xi, vì chính nội qui của wiki cũng yêu cầu vậy :) Còn các phần chú thích ở dưới mỗi trang wiki tác giải chỉ dùng để chú thích nguồn gốc dẫn chứn thôi, chứ không ai bê nguyên cả 1bài viết ở đâu đó vào cả vì như vậy là vi phạm bản quyển rồi :)

HiLine
18-10-2008, 09:02
chứ không ai bê nguyên cả 1bài viết ở đâu đó vào cả vì như vậy là vi phạm bản quyển rồi :)

Mình thấy có nhiều bài viết trên Wiki trích nguyên một đoạn hay thậm chí cả bài viết từ nguồn khác rồi chú thích bên dưới đấy chứ.

classical.in.me
12-12-2009, 00:13
Classical Music Viet Nam : http://www.facebook.com/pages/Classical-Music-Viet-Nam/196130778230

ZhivagoVN
22-03-2010, 13:59
Xin chào tất cả các bạn,

Mình vừa xây dựng một blog về nhạc cổ điển, nhạc xưa, văn học v.v... rất mong các bạn ghé thăm và cho ý kiến.

http://zhivagovn.wordpress.com/

Cám ơn các bạn nhiều lắm, sự quan tâm của các bạn sẽ là niềm vui của mình.

Uncertain Replacement
25-08-2010, 13:27
Hiện em có mở 1 page bên facebook có tên là "hội những người đam mê nhạc cổ điển",nhưng em không biết làm thế nào để tạo nhiều hoạt động sôi nổi cho các thành viên tham gia page, xin mọi người cho ý kiến để em có thể giúp page hoạt động hiệu quả hơn, em xin chân thành cảm ơn...

Jewish VN
24-09-2010, 19:03
:DBà con cô bac có thể giới thiệu cho em về cac đài trên tivi và radio có chương trình về nhạc cổ điển không ?:D Bao lâu nay chỉ nghe giới thiệu về trang web chứ it thấy về radio. Em có nghe trên radio mấy lần, mà toàn buổi trưa, lại chẳng biêt đó là đài nào:D. Tivi thì chỉ có mỗi VTV1 11h30, vừa nghe vừa ngủ.=))

Với lại em kêu gọi đồng bào hãy viêt bài cho các trang của Wikimedia nói chung và trang Wikipedia nói riêng:D. Em thich cái trang đó.:D

Apomethe
24-09-2010, 21:06
http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php/4324-Chương-trình-truyền-hình-về-nhạc-cổ-điển (http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php/4324-Ch%C6%B0%C6%A1ng-tr%C3%ACnh-truy%E1%BB%81n-h%C3%ACnh-v%E1%BB%81-nh%E1%BA%A1c-c%E1%BB%95-%C4%91i%E1%BB%83n)

Jewish VN
24-09-2010, 23:13
Ây da, cái đó cháu đọc rồi bac ạ.

Apomethe
24-09-2010, 23:19
Lên classicfm.co.uk mà nghe radio