Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thắc mắc Hỏi về size đàn violin - Gấp. [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc Hỏi về size đàn violin - Gấp.

vicamnho
12-03-2010, 23:15
Hi,

Arm length của mình, đo từ cổ đến giữa lòng bàn tay trái là 23.5 inches, mà bàn tay mình nhỏ xíu hà, các ngón khá đều nhau, từ 2.3 đến 2.5 inches, ngón cái và ngón út bằng nhau là 2 inches.

Minh thấy người ta nói arm length dài 23.5 có thể dùng cả 2 size 4/4 và 3/4, nhưng không ai nhắc tới ngón tay dài bao nhiêu.
Mình học với 1 sinh viên nhạc viện, bé đó bảo mình dùng 4/4 ok. Mới có tập dây buông thôi.

Lên nhạc viện TP HCM hỏi học, có anh thầy tên Tú khăng khăng mình phải dùng 3/4, nếu không mai mốt hư ngón ảnh không chịu trách nhiệm (mình đang định chuyển qua học với ảnh). MÀ anh này chưa thấy mình cầm đàn hay gì hết, chỉ nói chuyện 1 chút và nhìn sơ qua mình thôi.

Mình nhỏ con lắm, 1m45 thôi, mà lớn rồi nên không có dài tay ra nữa. Giờ đàn đã mua rồi, cỡ 4/4, mà nghe nói vậy mình cũng phân vân, không biết có nên đổi lại không. Mọi người tư vấn cho mình với. Mình gấp là vì sợ để lâu người ta không cho đổi, mua từ đầu tuần đến giờ.

Thanks nhiều nha.

Trích:
Nguyên văn bởi Apomethe
http://store.musicbasics.com/howtodetrigs.html
Thông tin đó mình đã tham khảo. Như mình đã nói, arm length của mình dùng được cả 2 size. Nếu tình theo tuổi thì đương nhiên mình nên dùng 4/4, nhưng mà mình rất nhỏ con, chỉ tương đương em bé 12 tuôi của phưng Tây , theo mấy cái hường dẫn đó lại nên dùng 3/4. Bạn đọc kỹ câu hỏi, hướng dẫn chung chung thì mình đọc hết rồi, đo đạc xong rồi, giờ chỉ không biết cái nào là phù hợp nhất cho mình theo kinh nghiệm của bạn đã học rồi thôi.

tonthatbinh1212
12-03-2010, 23:31
nghe lời a tú đi bạn,1m45 thì hơi lùn (sorry ko co ý xuc phạm) cỡ đó xài 3/4 là ok rồi đó,chính xác,chuẩn ko cần chỉnh luôn,xài 4/4 thì bạn hơi với 1 tí,nếu là học vững can ban roi thi ko sao,chứ moi học xài 3/4 cho nó lành,để còn tập bấm note cho nó dễ,ko bị với quá,hii!thân!

vicamnho
12-03-2010, 23:46
Mình còn 1 câu hỏi nữa, là size 7/8 có phù hợp với mình không (mình đã tham khảo thông tin từ web, nay muốn tham khảo ý kiến của các bạn nữa).
size 7/8 biết là không phổ biến, nhưng có bạn nào biết ở TP HCM có bán ko? Nếu phù hợp thì mình có thể đăt mua từ nước ngoài, nhưng vẫn muốn mua ở VN hơn vì sẽ rẻ hơn rất nhiều.

http://www.fiddleheads.ca/shop/violin_sizes.htm

All adults use a full size violin, with the exception of very small adults and some teens who are more the size of a child. These players will sometimes play a 3/4, though they will get a better sound from a 7/8 size violin.

The advantage to a 7/8 is a big sound with a smaller scale for playability. 7/8 size violins are more difficult to locate used

vicamnho
13-03-2010, 14:56
có ai trả lời giúp mình không?

vicamnho
21-05-2010, 22:59
Nhà trẻ: Nơi dành cho những người mới bắt đầu tìm hiểu nhạc cổ điển. Ở đây bạn có thể hỏi bất kì câu hỏi nào, thậm chí ngây ngô nhất để nhận những câu trả lời tận tình và chi tiết

Câu hỏi của mình ngây ngô đến mức không ai thèm trả lời hay sao nhỉ?

martenzi
22-05-2010, 01:50
Không phải câu hỏi của bạn ngây ngô, mà là không ai biết, nên không trả lời được !
Theo mình thì bạn chả cần đắn đo như thế, 3/4 hay 4/4 không khác nhau bao nhiêu. Mà bạn Bình đã khuyên bạn là nên mua 3/4 thì vừa với bạn rồi, 4/4 thì hơi với, thế thì còn đắn đo 7/8 lỡ cỡ làm gì ???

vicamdo2405
22-05-2010, 07:03
Mua đàn 3/4 đi, còn băn khoăn gì nữa...

vicamnho
22-05-2010, 12:48
@Nodame Cantabile: cài biểu tượng smiley của bạn là câu trả lời đấy à?
@All: Mình đã thử qua cả 4/4 và 3/4.
4/4 thì không thoải mái lắm, kéo vĩ tương đối vất vả mới hết cây vĩ.
3/4 thì quá dễ rồi. Nhưng âm thanh thì hơi nhỏ. Anh mình chơi piano, sau này 2 anh em muôn chơi với nhau mà 3/4 làm sao chịu nổi nên phải tìm 7/8.
1 cây 7/8 của Zhu khá mắc, mà thử trực tiếp thì mình chưa có điều kiện nên phải tìm xem ai đã chơi qua rồi mới quyết định. Ra cái tiệm bự nhất Tiến viloin trên Nguyễn Thiện Thuật cũng không có để cầm vào xem thế nào.
Mua 1 cây đàn để gắn bó với nó ít nhất vài năm thì đắn đo kỹ lưỡng là chuyện thường, chưa nói đến chuyện tiền bạc. Ai mà chẳng như mình?

laticer
22-05-2010, 13:43
Mình thấy có người trong dàn nhạc giao hưởng cũng dùng đàn cỡ 3/4 nên mình nghĩ chất lượng âm thanh không bị ảnh hưởng nhiều lắm đâu. Anh bạn chơi piano, nếu muốn tiếng đàn nhỏ đi thì có thể đóng nắp đàn lại, hoặc chỉnh dây sao cho tiếng nhỏ bớt.

martenzi
22-05-2010, 19:47
Ơ, tiếng đàn to hay không phần lớn là do cái hộp đàn người ta canh chỉnh thế nào đấy chứ, kích cỡ hộp đàn chỉ là 1 phần thôi. Quan trọng không kém là cái archet, dây đàn, kể cả người đánh nữa.

Bạn đã ra Tiến violin rồi, chỗ đấy cũng là một tiệm đàn lớn ! Thế người ta nói với bạn thế nào mà bạn vẫn muốn thử 7/8 thế ?

Hỏi cái, loại 4/4 tiếng bạn thấy to à ?
Mình nghĩ là bạn nên hỏi người xung quanh xem người ta thấy tiếng phát ra như thế nào, to hay nhỏ. Vì họ sẽ là người nghe bạn đàn, còn bạn thì lỗ tai sát cái đàn rồi nên nghe không chính xác lắm đâu.
Nhiều khi tiếng đàn 3/4 ấm thì bạn cho là nhỏ, trong khi 4/4 tiếng nó the thé thì bán lại cho là to, trong khi người ngoài thì bảo 2 cái có âm lượng như nhau !

Vài điều chia sẻ, nói sai mong bạn bỏ qua !

vicamnho
22-05-2010, 22:12
Ra đó bà chủ bảo không có đàn size đó cho mình thử. Thế thôi đi về.
Cái mình nói là âm lương chứ không phải âm sắc bạn à. mình đo bằng tuner chứ không phải cảm tính.

Ơ, tiếng đàn to hay không phần lớn là do cái hộp đàn người ta canh chỉnh thế nào đấy chứ, kích cỡ hộp đàn chỉ là 1 phần thôi. Quan trọng không kém là cái archet, dây đàn, kể cả người đánh nữa.

Bạn đã ra Tiến violin rồi, chỗ đấy cũng là một tiệm đàn lớn ! Thế người ta nói với bạn thế nào mà bạn vẫn muốn thử 7/8 thế ?

Hỏi cái, loại 4/4 tiếng bạn thấy to à ?
Mình nghĩ là bạn nên hỏi người xung quanh xem người ta thấy tiếng phát ra như thế nào, to hay nhỏ. Vì họ sẽ là người nghe bạn đàn, còn bạn thì lỗ tai sát cái đàn rồi nên nghe không chính xác lắm đâu.
Nhiều khi tiếng đàn 3/4 ấm thì bạn cho là nhỏ, trong khi 4/4 tiếng nó the thé thì bán lại cho là to, trong khi người ngoài thì bảo 2 cái có âm lượng như nhau !

Vài điều chia sẻ, nói sai mong bạn bỏ qua !

martenzi
22-05-2010, 22:46
Mình cũng nói về âm lượng nhá ! Chỉ muốn nói là nhiều khi âm sắc làm mình càm nhận sai về âm lượng. Mà bạn đã dùng máy để đo thì chắc chính xác rồi :D
Còn về vụ Tiến violin thì ý mình hỏi là bạn đã đến đó, đã thử đàn, người ta khuyên bạn thế nào về vấn đề 3/4 & 4/4 ? Chứ Tiến violin chắc chả có sẵn 7/8 cho bạn thử ?

Ơ thế bây giờ thế nào ? 7/8 không có ở VN, phải đặt mua ở NN, nên không chắc là tiếng to hơn, nhỏ hơn hay ...cũng thế. 3/4 thì tiếng nhỏ, 4/4 thì với, vậy việc bắt tay vào học violin chắc còn phải đợi lâu lắm ! :D

Cùng suy nghĩ đó thì các cháu thiếu niên nhi đồng chả vội học violin sớm làm gì nhỉ, cứ đợi đến khi nhớn hẳn, dùng luôn 4/4. Mà lúc chúng nó chơi 3/4 chắc chẳng bao giờ hòa tấu được với piano, vì tiếng ...nhỏ ! :D

Hỏi nốt, thế năm nay bạn bao nhiêu tuổi nhẩy ?

vicamnho
23-05-2010, 11:59
Họ không khuyên gì hết bạn à. Chỉ trả lời không có size thôi.
Mình vẫn đang tập với 1 cây china 4/4. Có 1 cây 3/4 sơ cua. Do mình học vì đam mê, mà nhà ai cũng biết chơi 1 nhạc cụ cổ điển phổ biến nên sẽ theo luôn để chơi ở nhà.
Mình 29 tuổi.
Còn đoạn tô đậm của bạn miễn trả lời nhé. vì mình không phải thiếu nhi nên không biết tụi nhỏ nghĩ gì.

Mình cũng nói về âm lượng nhá ! Chỉ muốn nói là nhiều khi âm sắc làm mình càm nhận sai về âm lượng. Mà bạn đã dùng máy để đo thì chắc chính xác rồi :D
Còn về vụ Tiến violin thì ý mình hỏi là bạn đã đến đó, đã thử đàn, người ta khuyên bạn thế nào về vấn đề 3/4 & 4/4 ? Chứ Tiến violin chắc chả có sẵn 7/8 cho bạn thử ?

Ơ thế bây giờ thế nào ? 7/8 không có ở VN, phải đặt mua ở NN, nên không chắc là tiếng to hơn, nhỏ hơn hay ...cũng thế. 3/4 thì tiếng nhỏ, 4/4 thì với, vậy việc bắt tay vào học violin chắc còn phải đợi lâu lắm ! :D

Cùng suy nghĩ đó thì các cháu thiếu niên nhi đồng chả vội học violin sớm làm gì nhỉ, cứ đợi đến khi nhớn hẳn, dùng luôn 4/4. Mà lúc chúng nó chơi 3/4 chắc chẳng bao giờ hòa tấu được với piano, vì tiếng ...nhỏ ! :D

Hỏi nốt, thế năm nay bạn bao nhiêu tuổi nhẩy ?

martenzi
23-05-2010, 13:36
Hehe, mình nói vậy để mong bạn sớm bắt tay vào việc học violin cho khỏi muộn. :D Từ từ rồi sẽ khám phá thêm.

(Cái 3/4 tiếng nhỏ (ở đây chắc là tiếng nhỏ hơn hẳn, ko tính "nhỏ hơn xíu xíu" nhá) thì mình rất thắc mắc, bạn thử đàn 3/4 khác xem, hoặc thử.. đổi chỗ cái soundpost xem :D, nếu không được nữa thì chắc phải học cách tiết chế nó thôi. Chúc thành công !)

tonthatbinh1212
24-05-2010, 07:49
hix,ngay từ đầu mình thấy cau hổi của bạn cung nen tra lời nên tớ trả lời đo la dung 3/4 con về sau hoi thêm,xin lỗi vì tớ biết việt nam ko có loại 7/8 hay là size 17/16 đâu bạn à,thích thì ra nước ngoài,mói có vì size chau au thường lớn hơn châu á nên có người dùng thì ăt có người mua nên se bán còn chau á ko ai dung bán thì ai mua (lau lắm mới có duoc người nhu bạn mua thôi,hihi),thật ra vân đề cung chang nằm ở size nhỏ hay lơn mà là do bạn mới hoc đàn sợ ban hư tay thoi,chứ học lâu,quen rồi,biết nghe note,biet với rồi thì hoc 4/4 vô tư,nen luc dau keu ban hoc 3/4 thôi,còn về tiếng thì mình ko biet bạn có chăc là kéo ko to đuoc ko,chứ muốn to hay nhỏ là do mình mà ^^!,nhiều khi đàn dỏm quá thì nó bị tịt thôi,đanh thời gian vỡ tiếng ra,to nhu nhau í ^^!vài lời vậy thoi,thân!

trungbinhkha
24-05-2010, 13:47
Bạn " đẽo cày giữa đường rồi ". mấy ông nhạc viện hù bạn thôi. Với những thông số bạn cho. Nếu bạn biết chơi rồi thì không có vấn đề gì 3/4 hay 4/4 cũng được. Nhưng nếu bạn mới tập thì hãy chọn size 4/4. Nếu bạn băn khoăn về vấn đề âm lượng thì mua đàn xong chạy qua chỗ mình. có thể mình sẽ giúp được bạn. Còn tiến violon thì bạn hãy thận trọng. Đàn tốt nhưng giá cả thì phải coi lại. ( mình thấy thích mỗi cái cây volon 7 dây của ổng. Mình có chế thử nhưng chất lượng không bằng :D )

vicamnho
27-05-2010, 21:00
Tiệm Tiến violin đó đúng là lớn, là so với mấy tiệm nhỏ nhỏ trong cùng khu đó, chứ thực sự không bằng 1 góc 1 tiệm violin nào khác bên US. So là để nói vậy thôi, chứ đứng bạn nào bảo khập khiễng. Cái nên so nhất là ở dưới đây nè.
2 năm trước mình đi cùng anh ra tiệm đàn bên San Francisco. Anh mình chơi cello, đi mua nên mình đi theo. Ra tiệm thấy chủ tiệm rất nhiệt tình, cho thử nhiều cái khác nhau. Có mấy người thử violin, thử liên tục mấy cây lại ngồi nghỉ, lát sau thử tiếp--> Cái này là tiệm T thua đứt. Hôm mình ra chắc thấy mình giống con nhà nghèo quá nên cũng không vồn vả lắm, dù vẫn tương đối lịch sự.

Mình có hỏi 1 cây bow bằng composite (fiber carbon), hỏi cây nào tầm 1 tr thì chủ tiệm bảo giá đó không có đâu. Mình hỏi cho mình mượn "xem" thử thì chìa ra cho mình 1 cây tệ không tưởng tượng nổi, lông lá lả tả...Carbon fiber bow thì cây bèo 50$ cũng có, xài cũng tạm trên Amazon. Mắc thì có Prism, hay Coda ít nhất 200$ trở lên. Mà cái cây tiệm đưa ra chắc chắn chẵng phải Coda hay Prism gì cả.

Giá cả: giá nào cũng trên trời hết, cả ở VN lẫn ở US. Cây đàn bán 1tr5 ở đây được bán với giá 30$ 1 set.
Rất nhiều người khuyên mình không nên mua đàn từ US mà nên mua từ China, vì đều từ đó mà ra cả. Khi viết mail trực tiếp cho các luthier bên China, họ rất nhiệt tình tư vấn size và đủ thứ tất tần tật vể đàn cho mình. Đồng thời họ cũng cho mình chọn size, làm đàn theo số đo, vanish theo kiểu nào, gỗ bao nhiêu năm tuổi, fitting ra sao, dùng dây nào. Dĩ nhiên, có cái phải thêm tiền, có cái được tự do chọn lựa.
Cuối cùng thì mình cũng đã đặt 1 cây 7/8 với finger board hẹp hơn 1 chút, theo sồ đo của mình, higly flamed back, maple 12 năm tuổi, style del Gesu vì mình thích âm trầm, chắc chứ không bén, chói như Strad...Tốn thêm 50$ tiền ship có bảo hiểm thì khoảng hơn tháng nữa mình sẽ có đàn mới. Âm thanh đươc đảm bảo, nếu không vừa ý họ sẽ làm cây khác cho mình.
Chia sẻ chút kinh nghiệm với các bạn.

martenzi
27-05-2010, 22:42
Cuối cùng thì bác tốn bao nhiêu tiền để có cây đàn vừa ý ạ ? :D

vicamnho
28-05-2010, 21:50
Cuối cùng thì bác tốn bao nhiêu tiền để có cây đàn vừa ý ạ ? :D

Basic setup: 700$
Setup của mình: ~ 900$ chưa ship, gồm cả 1 case tạm được, bow lục lăng. Đằng nào thì mình cũng chỉ cần 1 case ngon vác đi lung tung, bow cũng xài có 1 cái 1 lần nên kô quan trọng lắm. Amateur vậy là ổn. Thêm nữa cũng phí mà cũng hết quỹ đầu tư rồi.

Vừa ý thì chưa chắc, vì đàn còn chưa tới tay để cầm thử, nghe thử. Mà nghe thử thì nó cũng chưa break in nên hiện giờ chỉ biết vậy thôi.

vicamnho
12-10-2010, 18:39
Update sau vài tháng kéo tới kéo lui.

Tháng đầu: nghe tàm tạm.
Tháng 2: nghe hơi ghê. Thay dây mới, Dominant do anh mình còn dư.
Tháng 3: Pặc pặc pặc. 3 sợi dây lên đường. Gắn tạm dây China kéo tiếp. Nghe ko nổi luôn.
Tháng 4: Thay lại Tonica cho rẻ. Chỉnh lại cái soundpost, thay cái chin rest do bị đau vai khi tập. Nghe tàm tạm, xài thoải mái hơn chút. Rút kinh nghiệm, mua sẵn bộ dây sơ cua. Pặc dây E lên đường.
Tháng 5: thay tiếp con ngựa Aubert và vĩ JT Prism. Thay vĩ trước khi thay ngựa, thấy âm thanh khác hẳn. Và do thay luôn rosin bám tốt hơn, mọi thứ có vẻ sáng sủa hơn 1 chút.
Hy vọng thời gian tới âm thanh sẽ tôt hơn được chút đỉnh, trình độ đủ đánh 1 bản Happy Birthday up lên chơi :D