Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thắc mắc Hỏi về đệm hát theo cách rải hợp âm, tạo 1 bản cover [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc Hỏi về đệm hát theo cách rải hợp âm, tạo 1 bản cover

minh_br
23-12-2009, 13:47
chào mọi người, từ lúc học guitar tới giờ, em chỉ biết là khi có hợp âm 1 bài nào đó là đè ra quạt xình xình cho ra điệu, hay rãi theo slow, waltz, bolero, rumba, ....
Mí hôm nay có nghe nhiều bài hát cover acoustic
http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=zF3Mq_mMv0
http://www.youtube.com/watch?v=HPMfeo4OrSM
Cover nghe hay wá
Mà người ta đánh có điệu giống nhạc, nghe nó hợp... :(( :(( còn mình oạch oạch sao sao í
Túm lại... em muốn hoỉ: khi đã có 1 bản nhạc (sheet), bik nốt, bik hợp âm và điệu của một bài hát nào đó .... làm sao để kết hợp chúng lại với nhau ????? tạo thành 1 bản cover đúng nghĩa

Ai thấy em hỏi ngu xin đừng chửi, nhưng mà thực sự là em đã tìm khắp 4rum mà vẫn bó chân :| =(( ai bik xin chia sẽ, thanks all :-*

Bagiai_Bach
23-12-2009, 15:59
Rải hợp âm là đàn từng nốt trong hợp âm đó theo các tiết tấu, tiết nhịp khác nhau.VD:bài nhịp 3/4 với HÂ Am bạn có thể rải theo nốt đen: A C E, hay theo móc đơn: A(dây5) A(3)C(2) E(1) C A -E(dây6) A(3)C E C A ,hoặc hỗn hợp:đơn-kép-kép-đơn-đơn-đơn-đơn .... miễn là tổng trường độ = 3 đen là được.với nhịp 4/4 thì tổng tr.độ = 4 đen ...tổ hợp các trường độ thì ta sẽ có vô số cách nhưng cách nào phù hợp với tiết tấu của giai điệu thì nghe hay hơn .... nếu bạn ở hà nội thì qua mình chỉ cho vài đường là "như trong phim" ngay.

minh_br
23-12-2009, 21:54
Quả là chân nhân, tiếc wóa, em ở tận bà rịa :|
Anh Bach nói lại kỉ kỉ dc ko, nghe hay wóa, có điều ko hỉu gì hết, mà em đang wan tâm, hy vọng có thể học theo cách anh chỉ dần dần. Mí thầy ở chổ em dạy sơ sơ ko àhh, kì lắm, toàn wạtt với rãi slow :((
Hay anh làm 1 cú video tung lên cho ae 4rum lun nhỉ :D

Bagiai_Bach
24-12-2009, 08:21
chú đàn theo bản nhạc được chứ? anh sẽ gửi cho 1 số ví dụ cơ bản theo từng tiết nhịp

minh_br
24-12-2009, 08:42
Hì, em học lâu rồi đó, chơi theo nhạc ok lun, có điều chỉ quạt dc xình xình với slow như mí thầy chỉ thôi

Bagiai_Bach
24-12-2009, 08:48
cho d/c mail của chú đi, anh không biết cách chèn file ở đây

minh_br
24-12-2009, 08:50
email của em nè: minh_br@yahoo.com.vn
hay nick chat Ý!M nhá: minh_br
:D em online suốt

minh_br
26-12-2009, 12:57
ủa, anh bach đi đâu mí bửa nay rồi ta, ko thấy ai gửi mail cho em hết :(