Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
âm nhạc và thể thao???? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : âm nhạc và thể thao????

napoleong389
10-11-2009, 11:42
mọi người cho mình hỏi nếu đã học đàn thì có nên chơi thể thao không? chẳng hạn như chơi đàn piano thi tập tạ có ảnh hưởng gi không:(. chơi đàn violin nhưng lại tập các môn thể thao như cầu lông hoặc bóng bàn thì tay có cứng không....cam ơn.

Ngọn lửa nhỏ
21-11-2009, 13:21
Theo mình thì không nên. Mình có một người bạn chơi violin chuyên nghiệp bạn ấy cũng được khuyên là không nâng và khiêng các vật nặng như bàn - ghế vv... Tất nhiên trong một cuộc sống bình thường và với một người chơi nhạc bình thường thì việc "kiêng" quá mức có thể không cần thiết...... Nhưng tất cả đều phụ thuộc vào chính người chơi đàn thôi. Họ có "muốn" chơi thể thao hay không và ở mức độ nào.... Còn khi bạn luyện tập các môn thể thao đó thì chắc chắn tay bạn cũng sẽ bị ảnh hưởng rồi ^^