Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
cho em hỏi........ [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : cho em hỏi........

yancd
11-09-2009, 23:06
Dạ thưa các bác trong 4rum em mới vào forum đc ít hôm vì mún tìm hiểu nhạc violin thấy diễn đàn mình hay quá .Các bác có thể share cho em một vài bài violin độc tấu đơn giản hok ạ.Em mún tìm hiểu thêm mà mong các bác giúp đỡ;;)

Tiểu Long Nữ
15-09-2009, 19:40
Tiếc quá em à!!! Em vào trễ quá, anh CatVu đi khỏi forum rồi không giúp em được!!

Chibura
15-09-2009, 20:48
Bạn có thể vào box Các bản thu âm để tìm kiếm bản thu vừa ý và download:

http://www.nhaccodien.info/forum/forumdisplay.php?f=16

zZTifaZz
16-09-2009, 10:21
Mình hiện tại đã 19 tuổi rồi, nhưng được cái đã chơi Guitar được 4 năm do hồi trước không có tiền mua Piano nên học cho đỡ ghiền. Không biết như vậy có lợi thế gì hơn so với người mới học ko?
Sau vài năm thì mình cũng tích được 1 khoản tiền cũng tương đối, có thể chịu được 1 cây Piano giá tầm $500-800.
Mình tìm hiểu ở mấy diễn đàn thì 1-2 năm trước người ta hay gợi ý mua Yamaha DGX 620 hay 630 cho người mới tập, nhưng đó là 1-2 năm trước. Bây giờ không biết tình hình đã thay đổi thế nào rồi.
Mọi người có thể tư vấn cho mình 1 cây nào giá tầm khoản tiền trên mà chất lượng vẫn tương đối không?
Mình ở HN, nếu mọi người có thể tư vấn cho mình chỗ mua đàn nữa thì cảm ơn rất nhiêu ^^

tano
16-09-2009, 10:31
Hiện tại lựa chọn tốt nhất vẫn là Yamaha DGX 630

yancd
16-09-2009, 13:27
cảm ơn các bác em đang tìm hiz số em đen thật vào trễ quá mà.Thấy lau quá mà chả ai tl lại

zZTifaZz
16-09-2009, 23:16
Mình đi khảo giá mấy nơi thì hình như giá hiện nay của con đó là vào khoảng 14tr, chỗ thì có pendal chỗ không, liệu giá này có chắc ăn ko nhỉ :-SS.
Mà hình như cũng ít thấy ghi xuất xứ, chỗ duy nhất mình thấy ghi thì là hàng TQ. TQ với Nhật nó có ảnh hưởng gì lắm ko bà con @-)

tano
17-09-2009, 14:23
Mình đi khảo giá mấy nơi thì hình như giá hiện nay của con đó là vào khoảng 14tr, chỗ thì có pendal chỗ không, liệu giá này có chắc ăn ko nhỉ :-SS.
Mà hình như cũng ít thấy ghi xuất xứ, chỗ duy nhất mình thấy ghi thì là hàng TQ. TQ với Nhật nó có ảnh hưởng gì lắm ko bà con @-)
Bạn nhớ hỏi giá đó có kèm adaptor chưa?

zZTifaZz
17-09-2009, 16:52
http://nhaccu.com.vn/Index.aspx?u=products&cateid=21&proid=25
Mình tham khảo thì hình như có shop này giá rẻ nhất, Made in China + Chân + Adaptor + Pedal

hazell
17-09-2009, 23:52
sao bạn ko mua Yamha YDP S30 ấy, rẻ hơn DGX630 và đẹp hơn nhiều :-<. Tớ thích cái í lắm nhg chưa đủ $ thôi đành mua NP30 vậy :((

zZTifaZz
18-09-2009, 18:04
Hơ mình thấy đâu có rẻ hơn nhiều lắm đâu @_@, cái 790 cái 720 mà thì phải @_@.
Ủa mà sao cái dòng DGX 520 với DGX 630 nó khác nhau nhiều không mà 1 cái có 8m 1 cái 14m vậy bà con @_@

neschan_kt
26-09-2009, 01:19
Thưa các tiền bối, em muốn biết ti tỉ về nhạc cổ điển.Nhưng em muốn hỏi rằng:thế nào là nhạc cổ điển.Nhạc cổ điển bắt đầu từ đâu và ở thế kỉ bây giờ có sáng tác nào xếp vào loại nhạc cổ điển hay không.Và những bài hát như thế nào có thể coi là bài hát cổ điển. Em thực sự không bít gì về nhạc cổ điển.Các tiền bối giúp cho em nhá. Hy vọng có câu trả lời sớm.Cám ơn mọi người.>:D<

GOULD
26-09-2009, 13:12
Âm nhạc cổ điển là thuật ngữ chỉ âm nhạc được sáng tác bắt nguồn từ truyền thống văn hoá châu Âu, đặc biệt là giai đoạn từ 1550 đến 1900. Âm nhạc cổ điển thường được chia thành những giai đoạn và thời kỳ sau:

Giai đoạn đầu:

Trung cổ (500–1400): Đặc trưng bởi thể loại thánh ca, đồng ca, hợp xướng trong nhà thờ.

Phục hưng (1400–1600): Đặc trưng bởi sự phối hợp của nhiều dòng giai điệu, cơ sở hình thành kỹ thuật sáng tác của âm nhạc thời kỳ Baroque (âm nhạc phức điệu), sự ra đời của nhiều loại nhạc cụ khí và nhạc cụ phím.

Baroque (1600–1760): Đặc trưng bởi việc sử dụng kỹ thuật đối âm trong sáng tác, sự phát triển của những thể loại âm nhạc tôn giáo và âm nhạc thế tục, sự phổ biến của các nhạc cụ phím và dàn nhạc thính phòng.

Giai đoạn cổ điển: (Đôi khi bao gồm cả thời kỳ Baroque)

Cổ điển (1730–1820): Thời kỳ quan trọng trong âm nhạc cổ điển, đánh dấu những bước ngoặc trong kỹ thuật và phong cách sáng tác.

Lãng mạn (1815–1910): Thời kỳ âm nhạc đã đóng vai trò quan trọng và ăn sâu hơn vào đời sống văn hoá cũng như giảng dạy, trình diễn.

Giai đoạn hiện đại và đương đại:

Hiện đại (1900–2000): Chịu ảnh hưởng từ phong cách và kỹ thuật sáng tác của thời kỳ hậu lãng mạn.

Đương đại (1975 đến nay): Chịu ảnh hưởng phần nào từ thời kỳ đương đại và hậu lãng mạn.

Hiện nay có một số tác phẩm được sáng tác dựa trên những cấu trúc thể loại trong âm nhạc cổ điển.

Ở thế kỉ bây giờ có sáng tác nào xếp vào loại nhạc cổ điển hay không.Trong box Tác phẩm khí nhạc thời kỳ Hiện đại và Đương đại (http://www.nhaccodien.info/forum/forumdisplay.php?f=13) hay Âm nhạc thính phòng - giao hưởng Việt Nam (http://www.nhaccodien.info/forum/forumdisplay.php?f=30) cũng có đề cập một số tác phẩm cổ điển thời kỳ hiện đại, bạn có thể tìm hiểu.

Và những bài hát như thế nào có thể coi là bài hát cổ điển.Những tác phẩm được sáng tác dựa trên những cấu trúc thể loại trong âm nhạc cổ điển.

neschan_kt
26-09-2009, 19:00
Cảm ơn tiền bối nhiều lắm.

kawaiiokita
05-10-2009, 23:02
Em 19 tuổi,đang là sv năm 2 tại Hà Nội.Hồi 6 t em có đi học organ,nhưng chỉ được 1,5 năm rồi bỏ.. e xin thề đấy là một trong những quyết định đáng tiếc nhất cuộc đời bé nhỏ của e tính cho đến thời điểm này.Hiện này e chính xác là một đứa mù tịt về âm nhạc:|
Thỉng thoảng e cũng lê la các quán cafe có chơi nhạc cổ điển ở Hà Nội,nhưng chỉ dừng lại ở mức đó..giá vé 1 lần xem giao hưởng ở nhà hát lớn tầm 300k quả thật là hơi quá sức:(.Các tiền bối có thể chỉ cho em nào thế nào để xem các anh chị ở nhạc viện biểu diễn hoặc làm thính giả trong các cuộc thi âm nhạc với giá sinh viên không ạ:D
Từ bé em đã rất thích violin,thực sự là rất rất thích..âm thanh violin..tư thế của người chơi..đối với em đẹp như là mê hoặc ấy:">
Vậy thì, nếu bây h em-một đứa amateur-hơi già một tí và mù tịt nhạc lí- muốn học chơi violin thì nên bắt đầu như thế nào ạ?những tài liệu cơ bản nhất cho violin em có thể tìm dc ở đâu?Qua 2 hôm nghiên cứu kinh nghiệm các bậc cao nhân trên diễn đàn truyền đạt..em rút ra được là mình nên mua loại đàn vừa giá thôi, mà thực sự việc chọn mua đàn với người mới là hơi khó :"> nên nếu tiền bối nào chơi đàn được khoảng 6 tháng-1 năm ,đàn còn dùng tốt và phù hợp cho người mới chơi mà có nhu cầu chuyển nhượng lại với giá cực kì hợp lí( vì em là sv tự túc học nhạc mà không phiền hà phụ huynh nên kinh phí nó eo hẹp nhỏ nhoi lắm ah) thì contact em nha:D..hoặc để lại mail để em tự contact:D
Về việc học violin.nếu tiền bối nào có thể nhận dạy..hoặc có thể chỉ cho em chỗ học khoảng 1 tuần 1 buổi 1h30 min với giá tầm khoảng 80k 1 buổi ,học ghép cũng dc ạ vì học 1 vs 1 em sợ bản thân không kham nổi( lý do đau đớn như trên) thì em xin vô cùng đa tạ:*
Em rất cảm ơn:D

zeroxxhero
12-10-2009, 13:16
Nhạc cổ điển là nhạc ở thời cổ à?? Em k rõ lắm về âm nhạc, còn nhạc hòa tấu, nhạc thính phòng, với nhạc cổ điển thì khác, jống nhau ở chỗ nào hả các tiền bối???:D:D

napoleong389
16-10-2009, 15:05
trai hay gai, co dan 44 day, moi mua , tap duoc 1 thang thi nan.

Ngọn lửa nhỏ
20-10-2009, 12:22
Nội dung bạn hỏi đã được giải đáp trong một số topic trước. Bạn xem ở đây nhé !! :D

http://nhaccodien.info/forum/showthread.php?t=2833

http://nhaccodien.info/forum/showthread.php?t=2848

http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php?t=776

pianoviolin
23-10-2009, 17:07
Mình muốn Upload file Encore lên nhưng không biết làm sao ?!!

pianoviolin
01-11-2009, 14:36
Em muốn upload encore file lên phải làm sao ?

magaoda
04-11-2009, 20:46
Cho em hỏi “Das Neujahrskonzert der Wiener Philharmoniker” (Chương trình hòa nhạc cổ điển mừng năm mới của Dàn nhạc giao hưởng Vienna) chừng nào diễn vậy, có chiếu trên truyền hình cáp không, kênh nào vậy. Mong anh chị giúp đỡ

Echden
12-11-2009, 12:35
Co anh chi nao co tai lieu ve hinh thuc mot doan trong am nhac cho em voi.Em dang lam tieu luan phan tich tac pham ma chang co'. Ai giup duoc em em cam on lam ah.:x