Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thắc mắc Cách thả lỏng tay??? =.= [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc Cách thả lỏng tay??? =.=

Idiot
01-10-2009, 11:15
Em học keyboard được 5 năm rùi nghỉ, còn piano thì em tự học cũng được 1 năm rùi
Em thấy nhiều nghệ sĩ chơi, tay của họ di chuyển đẹp lắm, còn tay em thì cứ gồng hoài, em ko biết cách thả lỏng. Mọi người coi video này rùi cho em lời khuyên :confused:
Thanks

http://www.youtube.com/watch?v=PDrDmjcQmVs

Charlotte Nguyen
01-10-2009, 12:43
Luyện tập sự mềm dẻo của ngón, giữ yên cổ tay khi ngón chuyển động v.v
Nói chung ko dễ đâu, không phải ai cũng có cổ tay thả lỏng và ngón tay thần sầu đâu bạn ạ kể cả chuyên nghiệp =.=

ốc_con(^^)
02-10-2009, 00:35
-thả lỏng thì tay mình sẽ không thấy mỏi phải không , đợt mình tập etude 25op 11 của chopin có 2 cách , xin được đóng góp,đưa tay phải lên đầu rồi ngả cánh tay, sao cho bàn tay chạm bả vai trái ,tương tự, đưa tay trai lên trên đầu,cho rơi tự do để bàn tay song song với bả vai, sau khi tay tê tê, tập đàn rất thích
- thêm nữa là tập nhấc ngón tay, giữ nguyên ngón tay ở trên cao 1 lúc, công đoạn này tập chậm chậm , cảm giác ngón tay cũng năng động hơn,
-cái nhấc cao từng ngón tay thì do giáo viên dạy mình hướng dẫn , còn động tác bẻ tay ra sau đầu, chạm lưng kia thì do mình tự làm, mỗi khi mỏi tay, cảm thấy rất thoải mái ^^!

Great Sun
07-10-2009, 09:31
Vấn đề bạn nói là relax - tức là thư giãn, diệt bỏ mọi stress khi chơi.
Hãy tắt hết các cơ bắp ko cần thiết, ví dụ ko sử dụng vai quá nhiều khi chơi p, chỉ sử dụng khi forte.

Cái này nói hơn 1 quyển sách cũng ko hết, nhưng để bạn bắt đầu thì thế này:
Chơi các scales sẽ làm ngón tay của bạn linh hoạt.
Chơi các app sẽ làm cổ tay của bạn linh hoạt.

Khi relax, hãy chú ý, đừng bao giờ tập quá sức đến mức ngón tay đau, cổ tay mỏi. Đó là dấu hiệu của stress.

Bagiai_Bach
07-10-2009, 11:22
Mình chẳng biết gì về đàn phím nhưng theo suy luận của mình, bạn muốn thả lỏng thì yếu tố đầu tiên bạn phải đàn với tốc độ đủ chậm sao cho tay và đầu không bị ép.về góc độ sinh học, tập đàn chính là xây dựng các phản xạ có điều kiện, vậy bạn hãy tạo các điều kiện đó bằng cách chậm nhất có thể.khi phản xạ của tay, mắt đủ điều kiện tự khắc sẽ nhanh dần, thậm chí ngoài cả ý muốn của bạn.

wamozart
07-10-2009, 22:47
Bạn thử cảm giác buông thõng tay xuống ý. Cảm giác đấy là cảm giác thả lỏng. Hãy giữ cảm giác đó khi đặt tay lên đàn.

ốc_con(^^)
08-10-2009, 00:30
cũng khó lắm, vì đa số mình thấy đặt tay vào thì lỏng đc, đánh 1 phát thì ngón giơ hết cả lên:-ss