Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Chưa hề biết gì về âm nhạc...cần giúp đỡ [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Chưa hề biết gì về âm nhạc...cần giúp đỡ

nvcnvn
04-09-2009, 20:28
Thật ra là trong chương trình học phổ thông cũng có học một chút, nhưng chung cảnh ngộ của tất cả môn hoạc tại Việt Nam, học xong em chả biết cái gì hết.

Em xem phim thấy người ta có thể đọc mấy câí nốt nhạc và tưởng tượng ra giai điệu, em thích lắm nhưng vì nhiều lý do không đi học nhạc được.

Năm nay nếu thi đổ đại học em sẽ đi học một khoá âm nhạc, em rất thích đàn piano, nhưng mà cho tới lúc này, mọi người có tài liệu nào dễ hiểu cho em đọc với.
Sở thích của em hơi không hợp với âm nhạc, em là webmaster, em chỉ sử dụng máy vi tính khá nhiều cho nên không ưa tài liệu giấy, mọi người có tài liệu được số hoá thì share cho em với, được viết bằng Tiếng Việt càng tốt chứ không phải là chuyên ngành mà đọc bằng tiếng anh thì chết mất!:D

Charlotte Nguyen
04-09-2009, 20:33
Hơ.
Anh/chị này yêu sách thật '__'.
Em thấy là đầu tiên với người nhập môn thì kiến thức cơ bản, nhạc đề nghị, tài liệu được đăng tải rất nhiều trên forum này, thâm chí về bài báo thì google phát là nhan nhản ra. Đáng nhẽ phải dùng cái kỹ năng "webmaster" để tự giúp bản thân trong việc thông tin chứ.
Các sách về âm nhạc viết bằng tiếng Việt thì toàn dưới dạng hard copy, ko phải ai cũng kỳ công scan hết lên cả. Chỉ có bài báo thì search online là nhanh gọn. Em nghĩ nghề chơi cũng lắm gian lao, nếu anh chị yêu sách và keo kiệt về khoản công sức quá thì nên nghĩ lại chuyện theo cái nghề chơi này.

Em xin tạm hết lời.

nvcnvn
06-09-2009, 20:05
Sr, thậm chí không biết dùng từ khoá gì để tìm thông tin! Tìm một hồi mới thấy được diễn đàn này. Bao nhiêu thông tin nhăng cụi....thôi thì post bài nhờ trợ giúp cho nó lành.
Bạn thử không biết gì về lập trình phần mềm mà lên Google tìm thử xem mấy ngày để ra thông tin basic đúng mức cần thiết.
Còn về dụ keo kiệt, một lần nữa xin lỗi, bên hệ thống tin học các ebook rất nhiều, tưởng bên âm nhạc cũng như thế.
Cũng như trên đã trình bày, tuy thích nhưng chưa đủ điều kiện để theo đủi, cho nên không mặn mà lắm.

chauduyphanvu
06-09-2009, 22:08
Mình có sơ sơ vài chục cuốn ebook viết về âm nhạc cổ điển - đủ lĩnh vực, nhưng tiếc là cuốn nào cũng là tiếng Anh cả, nếu bạn vẫn muốn thử thì mình sẽ up lên vài cuốn cho bạn tham khảo. B-)

nvcnvn
07-09-2009, 18:46
Mình có sơ sơ vài chục cuốn ebook viết về âm nhạc cổ điển - đủ lĩnh vực, nhưng tiếc là cuốn nào cũng là tiếng Anh cả, nếu bạn vẫn muốn thử thì mình sẽ up lên vài cuốn cho bạn tham khảo. B-)

vâng, cám ơn bạn nhiều lắm, nhưng bạn có thể lựa chọn cho mình những cuốn nào nó mang nội dung cơ bản một chút thôi! Chứ chưa biết gì thì khó mà đọc được.

just716
18-09-2009, 20:02
Ừ, ai có thì post lên, cùng chia sẻ cùng vui. Có thjan thì tìm giúp những người ít thjan, thế thôi. Giúp đỡ nhau là lúc này ;-)

travel
18-09-2009, 20:54
Âm nhạc là cảm xúc, có cho bạn cả núi tài liệu thì bạn cũng không thể cảm xúc được nó sẽ thế nào, hình như không lầm => hơi khác với hội họa là ta nhìn thấy và ta cảm xúc, còn đây ta nhìn thấy liệu ta có nghe được Âm Thanh không ?

Đó mới là điều cần để bạn có thể dấn thân vào tìm kiếm khi mà không cưỡng nổi cảm xúc của mình.

Hơn nữa với Webmaster của bạn điều náy quá đơn giản.

Brgds
Travel

just716
20-09-2009, 17:20
?

vaiduakhu
20-09-2009, 23:31
Sr, thậm chí không biết dùng từ khoá gì để tìm thông tin! Tìm một hồi mới thấy được diễn đàn này. Bao nhiêu thông tin nhăng cụi....thôi thì post bài nhờ trợ giúp cho nó lành.
Bạn thử không biết gì về lập trình phần mềm mà lên Google tìm thử xem mấy ngày để ra thông tin basic đúng mức cần thiết.
Còn về dụ keo kiệt, một lần nữa xin lỗi, bên hệ thống tin học các ebook rất nhiều, tưởng bên âm nhạc cũng như thế.
Cũng như trên đã trình bày, tuy thích nhưng chưa đủ điều kiện để theo đủi, cho nên không mặn mà lắm.

Lười suy nghĩ, không thạo tiếng Anh thì mới không search nổi mấy từ cơ bản thôi. Câu đố của bạn quá thừa: tên ngôn ngữ + tutorials, không ra mới lạ. Tôi mất 30' để vừa search vừa lọc ;)).

Tôi thấy một điều là bạn ở đâu lạ hoắc nhảy vào, trịch thượng, nói như ông kễnh, đòi hỏi này nọ; làm như mọi thứ phải sẵn sàng phải phục vụ bạn tận răng ý. Không chỉ chuyện chơi chơi sở thích đòi hỏi phải đầu tư công sức mà ngay chuyện bạn muốn thành 1 webmaster tử tế cũng còn phải xét ở sự cần cù, kiên trì và nỗ lực của bạn đấy.

Chibura
21-09-2009, 10:19
Bạn chịu khó vào box nhà trẻ, ở đó ngay trên đầu cũng có một topic loạt bài về các bản nhạc cho người mới nghe nhạc cổ điển. Tôi nghĩ như vậy cũng giúp ích được phần nào.

nvcnvn
30-05-2010, 08:53
Lười suy nghĩ, không thạo tiếng Anh thì mới không search nổi mấy từ cơ bản thôi. Câu đố của bạn quá thừa: tên ngôn ngữ + tutorials, không ra mới lạ. Tôi mất 30' để vừa search vừa lọc ;)).

Tôi thấy một điều là bạn ở đâu lạ hoắc nhảy vào, trịch thượng, nói như ông kễnh, đòi hỏi này nọ; làm như mọi thứ phải sẵn sàng phải phục vụ bạn tận răng ý. Không chỉ chuyện chơi chơi sở thích đòi hỏi phải đầu tư công sức mà ngay chuyện bạn muốn thành 1 webmaster tử tế cũng còn phải xét ở sự cần cù, kiên trì và nỗ lực của bạn đấy.

Oh, bửa nay lên google gõ cái nick mình vào mới nhớ mình mở Topic này! Hây dà, đúng là mỗi phương diện mỗi khác!

_Cám ơn hai bạn :chauduyphanvu và Chibura.

@vaiduakhu
_Tui mở Topic, xưng là "em", dùng từ "xin" vậy mà trịch thượng ư!? Tôi vào đây xin xỏ, chứ có dùng bất kỳ từ "yêu cầu" nào đâu! mà nói là tôi yêu cầu người khác phục vụ!
_Mở Topic nội dung là nhờ hỗ trợ mà toàn bị vào nói này nói nọ!
_Về chuyên ngành của tui, tui tự biết là không bằng ai, nhưng mà cũng có thể tự học một cách đơn giản, bởi vì từ đầu, khi tui mới biết chơi game trên máy tính, đã có rất nhiều những người đi trước, tận tình giúp đỡ, giải thích từng điều cho một thằng nhóc (dể dàng tìm được sự giúp đỡ đó ở http://ddth.com, http:hoiquantinhhoc.com .....) chứ không phải những bài trả lời trớt qướt với nội dung topic chỉ vào, đọc qua loa vài ba lời rồi đưa ra những nhận xét (bạn nói tui trịch thượng, bạn có thấy là mình đang dạy đời không!)
_Về phần tìm thông tin trên Google, thẳng thắng thì tui đỡ hơn bạn, tui muốn tìm đọc Nhạc lý cơ bản nói thật thì tìm cả với tiếng vệt lẫn tiếng Anh, tìm mãi chả thấy cái mình cần! 30' ĐỂ VỪA SREACH VỪA LỌC dĩ nhiên được, nhưng mà quan trọng là có hiểu hay không, à, à tôi quên một điều vì đây là tìm ngôn ngữ lập trình, mà cái này trên internet hơi bị nhiều, đâu có như nhạc lý cơ bản!

_Câu hỏi cuối cùng của tui là nếu có thể đơn giản tới mức chỉ mất 30' để tìm thông tin, tại sao bạn không giúp mình bằng cách bỏ 60' vừa tìm, vừa lọc, vừa post lên topic cho mình thay vì cũng mất khoản chừng ấy thời gian lên đây chê, trách....

THÔI THÌ CHỊU THUA, CHỪNG NÀO CÓ TIỀN RA TRUNG TÂM MÀ HỌC, HOẶC LÀ TÌM BẠN NÀO CÓ THỂ CHỈ DẠY!

laticer
08-06-2010, 12:18
Mình thì không nghĩ là lí thuyết âm nhạc có thể tự học mà không cần dương cầm hoặc một nhạc cụ phụ trợ. Bạn định học theo cách tự đọc sách và tưởng tượng ra nốt nhạc à? Cách này hơi trừu tượng đấy. Nếu bạn muốn thử thì có thể ra nhà sách mua giáo trình nhạc lí căn bản bằng tiếng Việt. Sách nước ngoài về âm nhạc thì khá hiếm và đắt tiền; e-book hiếm mà đọc cũng khó hiểu.

nevercry_hp
09-06-2010, 20:18
Năm nay nếu thi đổ đại học em sẽ đi học một khoá âm nhạc, em rất thích đàn piano......
Bạn này giống mình là đều thích piano.:x.Mình cũng đang tự học đây, mình đi làm rồi nên ko có thời gian học nhạc...Tất nhiên ko trường lớp thì khó mà đi đến đâu được, nếu bạn coi nghiệp âm nhạc là con đường chính thì nên đi học..Còn nếu mang tính chất vui chơi tìm hiểu thì bạn có thể vào diễn đàn www.hocnhac.net mà học..
Ở đây là 1 số bản nhạc mình viết (tất nhiên là đến giờ mình cũng chưa thuộc lòng nốt nhạc..:-S)
http://my.opera.com/Nevercry_hp/blog/show.dml/3758000