Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
hợp âm [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : hợp âm

loveviolin
27-08-2009, 11:21
Nếu e post lộn topic thì cho e xin lỗi. Vì e ko bik phải post chỗ nào. Vì câu hỏi của e khá cơ bản nên đành vào "nhà trẻ".:x
_ khi gặp 1 hợp âm nào đó, vd như do trưởng, căn bản là do-mi-sol; nhưng nó có thế đảo là sol-do-mi chẳng hạn. E muốn hỏi là khi nào mình biết dùng cái gốc, khi nào dùng thế đảo ạ. Hay cái nào nghe hay thì mình dùng :P

vicamdo2405
27-08-2009, 11:31
Thực ra thế đảo 1 hay là 2 thì cũng không khác nhau là mấy, ứng dụng trên đàn organ theo tôi thì dùng đảo 1 hay 2 là do mình thấy cái nào thuận lợi thì dùng, ví dụ hợp âm C dur thì đảo 1 là Mi sol do còn đào 2 là Sol do mi...

laticer
29-08-2009, 01:26
Nếu e post lộn topic thì cho e xin lỗi. Vì e ko bik phải post chỗ nào. Vì câu hỏi của e khá cơ bản nên đành vào "nhà trẻ".:x
_ khi gặp 1 hợp âm nào đó, vd như do trưởng, căn bản là do-mi-sol; nhưng nó có thế đảo là sol-do-mi chẳng hạn. E muốn hỏi là khi nào mình biết dùng cái gốc, khi nào dùng thế đảo ạ. Hay cái nào nghe hay thì mình dùng :P

Nghe bè trầm, nếu chơi nốt gốc thì không đảo, chơi nốt 3 hoặc 5 thì là đảo 1, đảo 2.

kyuri
23-10-2009, 03:52
cách xây dựng hợp âm gốc là như thế này ạ: nốt đầu tiên, sau đó chồng lên nốt đó một nốt mà cách nốt đầu 1 quãng 3, tiếp theo 1 quãng 3 nữa thì thành hợp âm trưởng hoặc thứ hoặc giảm hoặc tăng ( tùy theo quãng 3 bạn dùng là quãng 3 gì, quãng 3 thứ hay trưởng, và quãng 5 - tính từ nốt đầu lên nốt thứ 3 là quãng 5 gì). Nếu chồng tiếp 1 quãng 3 nữa vào 3 nốt kia thì sẽ thành hợp âm bảy, trưởng hoặc thứ hoặc bảy át... vân vân.

Các hợp âm đảo được xây dựng bằng cách, đảo trình tự các nốt ở trong hợp âm. Nếu bạn có do-mi-sol, gọi là hợp âm gốc, đảo 1 là mi-sol-do, đảo 2 là sol-do-mi.

Việc dùng hợp âm gốc hay hợp âm đảo ngoài việc phục vụ cho "hay", nó còn giúp thể hiện ý đồ của mình. Khi đảo, mặc dù là cùng hợp âm, nhưng bạn sẽ có màu sắc hợp âm khác nhau, nó giúp tác phẩm của bạn trở nên đa dạng và hòa hợp về màu sắc. Sẽ không đơn điệu chỉ là hợp âm gốc, bạn còn có thể, nhờ hợp âm đảo, tạo nên các nốt " ngoại lai", tức là các nốt ko nằm trong hợp âm chính. Bạn muốn gì? trả lời cho câu hỏi đó thì sẽ tìm được hợp âm phù hợp.