Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thắc mắc Giúp newbie nghe nhạc classic [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc Giúp newbie nghe nhạc classic

michaellaw
26-08-2009, 23:36
Chào các anh diễn đàn ! Em biết tới diễn đàn đã lâu nhưng hồi trước tới giờ toàn vào xem chay thôi :D.Giờ em mới quyết tình đăng kí 1 cái acc để có thể mạo muội nhờ các anh chỉ giáo cách nghe nhạc cổ điển cho thõa chí :D.Chúc diễn đàn ngày một hoàn thiện !
Em muốn hỏi như thế này: Trước giờ em có nghe mấy bản như Serenade của Schubert,Swan Lake của Tchaiskovsky,Danube Waves của Iosif Ivanovici,Mid summer night của Meldehnsson,...Nhưng em có một một thắc mắc thế này.Tại sao sao những bản nhạc thế có tên hẳn hoi,nhưng khi em kiếm trên mạng những album thì đưa toàn ra bản concerto này,hay bản giao hưởng chương mấy gì đó.Như vậy nó có liên quan gì tới nhau ? Và tại sao lại có cách gọi khác biệt thế ?
Ví dụ như em kiếm bản "giấc mộng đêm hè" của Meldehnsson thì nó ra là bản giao hưởng số 64 op gì đó là sao ?
Em nên bắt đầu từ đâu trong diễn đàn để hiểu rõ hơn về nhạc cổ điển ?
Mong các anh chỉ giúp và hướng dẫn để em nghe ạ! Cám ơn các anh nhiều !:)

chauduyphanvu
27-08-2009, 04:13
Chào các anh diễn đàn ! Em biết tới diễn đàn đã lâu nhưng hồi trước tới giờ toàn vào xem chay thôi :D.Giờ em mới quyết tình đăng kí 1 cái acc để có thể mạo muội nhờ các anh chỉ giáo cách nghe nhạc cổ điển cho thõa chí :D.Chúc diễn đàn ngày một hoàn thiện !
Em muốn hỏi như thế này: Trước giờ em có nghe mấy bản như Serenade của Schubert,Swan Lake của Tchaiskovsky,Danube Waves của Iosif Ivanovici,Mid summer night của Meldehnsson,...Nhưng em có một một thắc mắc thế này.Tại sao sao những bản nhạc thế có tên hẳn hoi,nhưng khi em kiếm trên mạng những album thì đưa toàn ra bản concerto này,hay bản giao hưởng chương mấy gì đó.Như vậy nó có liên quan gì tới nhau ? Và tại sao lại có cách gọi khác biệt thế ?
Ví dụ như em kiếm bản "giấc mộng đêm hè" của Meldehnsson thì nó ra là bản giao hưởng số 64 op gì đó là sao ?
Em nên bắt đầu từ đâu trong diễn đàn để hiểu rõ hơn về nhạc cổ điển ?
Mong các anh chỉ giúp và hướng dẫn để em nghe ạ! Cám ơn các anh nhiều !:)

Có một số những bản cổ điển có sẵn nick name do chính những nhà soạn nhạc đặt ra từ lúc sáng tác, ngoài ra cũng có một số là do những nghệ sỹ sau này thêm vào. Về bản Giấc Mộng Đêm Hè của Mendelssohn thì bạn dùng từ khóa "A Midsummer Night's Dream" để tìm, bản Op. 64 mà bạn gặp được là Violin Concerto của chính tác giả. Bản nào có nick name thì bạn tìm kiếm với nick name đấy sẽ thấy, còn việc bạn tìm bài này mà gặp được bài khác là do cỗ máy tìm kiếm.

langtu_1988
27-08-2009, 11:17
Anh ơi cho em hỏi luôn 1 chút em tìm bản bốn mùa mà cũng không được anh ạ!! trong khi đó nhạc thính phòng tìm trên mạng hầu như không có hic

michaellaw
27-08-2009, 11:51
Như vậy thì hầu như những bản có tên đều là do những nhạc sĩ đặt nick name.Vậy nếu đặt bản nhạc đó vào danh sách những sáng tác đồ sộ của tác giả thì bản nhạc đó phải có tên chính thức của nó (như bản giao hưởng số mấy chẳng hạn,...).Anh có thể ví dụ cho em trường hợp của bản Serenade của Shubert được không ?:)Thanks !

langtu_1988
27-08-2009, 11:58
Vậy có cơ sở nào để so sánh hoặc tra cứu không ạ hay cứ phải tìm chay hả anh?

langtu_1988
27-08-2009, 11:59
à em quên nếu có cơ sở thì anh cho em biết lun nhé! để em tìm cho dễ Thank bác nhiều:)

chauduyphanvu
27-08-2009, 21:26
Anh ơi cho em hỏi luôn 1 chút em tìm bản bốn mùa mà cũng không được anh ạ!! trong khi đó nhạc thính phòng tìm trên mạng hầu như không có hic

Tại đây bạn có nhiều bản thu khác nhau của "The Four Seasons" của Vivaldi: http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php?t=2630
Nhạc thính phòng thì không phải là không có, bạn phải biết được mình đang tìm nhạc của ai, và dành cho nhạc cụ nào. Bạn có thể vào Topic này (http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php?t=1772) để yêu cầu một số bản nhạc thính phòng nghe thử (với tên tác giả và tác phẩm rõ ràng).
Với thắc mắc cuối của bạn, bạn có thể vào Wikipedia để tra cứu - bắt đầu với tên nhà soạn nhạc, sau đấy bạn sẽ thấy Link dẫn đến những tác phẩm của họ kèm theo tên và thời gian sáng tác rõ ràng (List of Compositions by ...).

chauduyphanvu
28-08-2009, 02:31
Như vậy thì hầu như những bản có tên đều là do những nhạc sĩ đặt nick name.Vậy nếu đặt bản nhạc đó vào danh sách những sáng tác đồ sộ của tác giả thì bản nhạc đó phải có tên chính thức của nó (như bản giao hưởng số mấy chẳng hạn,...).Anh có thể ví dụ cho em trường hợp của bản Serenade của Shubert được không ?:)Thanks !

Những bản có nick name đấy đều là những tác phẩm như giao hưởng, concerto, overture, piano solo, ... - chẳng hạn như giao hưởng số 41 "Jupiter" của Mozart, giao hưởng số 5 "Định Mệnh" của Beethoven, ... Serenade (tiếng Đức: Ständchen) của Schubert là một bài hát dành cho voice & piano trong tuyển tập một số bài hát (song cycle) được Schubert đặt tên là Schwanengesang.

langtu_1988
28-08-2009, 11:21
ô hô cám ơn bác chauduy nhiều nhiều nhé:)

michaellaw
29-08-2009, 22:17
Cám ơn anh chauduyphanvu (http://www.classicalvietnam.info/forum/member.php?u=1339) nhiều lắm ! Nếu có thắc mắc gì xin nhờ anh giúp !:)