Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thắc mắc Cảm nhận!! [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc Cảm nhận!!

Venus
26-07-2009, 16:04
Ven rất thích nghe nhac cổ điển, nhưng nó chỉ dừng lại ở khoản hợp tai rùi thích =.="
Ven mún hỏi làm sao để cảm nhận đc ý nghĩa của 1 bài hát khi....ko có lời >.<
Ven hỏi ngu....sr
Vì Ven đang mún học chơi đàn....nhưng chưa xác định đc chính xác cảm xúc của 1tac phẩm mà mình chơi thì thật vô vị và ko chơi thì hưn, nên Ven mún hỏi có thêm kinh nghiệm thui ah!!
Ven còn nhỏ...mới 15t thui....mong các anh chị giúp đỡ
*cúi đầu cảm tạ*

laticer
26-07-2009, 23:11
1. Nghe hợp tai mà thích là tốt rồi. Cần gì phải phân tích này kia cho mệt :D
2. Không có lời thì sao gọi là bài hát được?
3. Nhạc cổ điển đa số là không có ý nghĩa gì cụ thể, phần lớn là do người nghe tự tưởng tượng ra thôi. :D
4. Cảm xúc là do người nghe cảm nhận. Qua quá trình tập luyện mà người chơi đàn có cách cảm nhận riêng về tác phẩm. Chẳng lẽ việc khám phá cảm xúc lại là vô vị?

PeterMark
27-07-2009, 16:15
Ven rất thích nghe nhac cổ điển, nhưng nó chỉ dừng lại ở khoản hợp tai rùi thích =.="

Đây là điểm khởi đầu của mọi thứ!

Ven mún hỏi làm sao để cảm nhận đc ý nghĩa của 1 bài hát khi....ko có lời >.<

nhạc cổ điển cũng chỉ là một loại nhạc nó cũng lấy giai điệu từ cuộc sống xung quanh thôi, bạn nghe thấy giai điệu giống với cái gì thì cứ tạm cho nó là cái ấy là ổn, miễn sao thấy nó logic là được. Còn muốn sâu sắc hơn, thì có thể xem mấy bài bình luận phân tích để làm định hướng.[/quote]

Ven hỏi ngu....sr
Vì Ven đang mún học chơi đàn....nhưng chưa xác định đc chính xác cảm xúc của tác phẩm mà mình chơi thì thật vô vị và ko chơi thì hư, nên Ven mún hỏi có thêm kinh nghiệm thui ah!!
Ven còn nhỏ...mới 15t thui....mong các anh chị giúp đỡ
*cúi đầu cảm tạ*

Cái này cũng không quá khó, bạn có thể tự tưởng tượng hiểu sao thấy logic là được, hay như mình nói ở trên, đọc thêm mấy bài phân tích để làm định hướng.

Chúc bạn thành công! ^^

Greencomet
10-08-2009, 22:45
Ý nghỉa của bản nhac là do bạn.
"Người nghe phải cùng sáng tạo với người nghệ sĩ"
Nhất là trong nhạc cổ điển bạn ạ.