Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Cho mình hỏi về piano modern và piano classic? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Cho mình hỏi về piano modern và piano classic?

duongcamxanh
30-06-2009, 19:08
Cho mình hỏi về piano modern và piano classic?Nó khác nhau như thế nào ạ?Mình nghe nói piano modern thời gian học ngắn hơn piano classic phải ko vậy?Giáo trình học 2 cái có khác nhau ko vậy?mình đang định học piano,nên mong mọi người giải đáp dùm thắc mắc.Thanks so much.....>:D<

Charlotte Nguyen
30-06-2009, 21:28
Ai phân loại cho bạn vậy ? "Piano classic" thì còn hiểu chứ "piano modern" là cái gì :D ? New age à ? Semi-classical à ? Nhạc pop à ? Hay là gì ?

Mà mình thấy ngữ pháp theo tiếng Anh còn sai đấy, thôi bạn khỏi tin mấy cái ng phân loại kia đi cho lẹ

maneki_neko
01-07-2009, 15:17
Ai phân loại cho bạn vậy ? "Piano classic" thì còn hiểu chứ "piano modern" là cái gì :D ? New age à ? Semi-classical à ? Nhạc pop à ? Hay là gì ?

Mà mình thấy ngữ pháp theo tiếng Anh còn sai đấy, thôi bạn khỏi tin mấy cái ng phân loại kia đi cho lẹ
Ý kiến thì đúng, nhưng mà đanh đá quá >:)

chauduyphanvu
01-07-2009, 19:43
Đống ý với giải thích của Charlotte Nguyen - và có một dạo trên diễn đàn cũng có tranh cãi về sự khác nhau giữa "piano modern" và "modern piano" - theo mình thì hai thuật ngữ này giống nhau - đều có ý chỉ về cây piano hiện đại của ngày nay (và có thể dùng để chơi bất kỳ dòng nhạc nào), chỉ khác nhau ở chỗ là người Việt mình nói tiếng Việt thế nào thì cứ dịch sang tiếng Anh thế ấy không màng đến văn phạm, và vì thế "piano hiện đại" sẽ là "piano modern" trong tiếng Anh.

Quay về chủ đề chính, có phải bạn duongcamxanh đang định học Piano cổ điển và Piano hiện đại không? Cái này thì bạn không cần hỏi ai cả, bạn chỉ cần đặt câu hỏi xem bạn thực sự yêu thích dòng nhạc nào rồi từ đấy quyết tâm luyện tập - cảm xúc riêng mà bạn đi hỏi người khác là sao. :P Thời gian học cũng tùy thuộc vào trình độ kỹ thuật của bạn nữa chứ, không phải người ta nói cái này học nhanh hơn cái kia thì bạn phải nghe lời họ đâu.

crystal
01-07-2009, 22:40
Đống ý với giải thích của Charlotte Nguyen - và có một dạo trên diễn đàn cũng có tranh cãi về sự khác nhau giữa "piano modern" và "modern piano" - theo mình thì hai thuật ngữ này giống nhau - đều có ý chỉ về cây piano hiện đại của ngày nay (và có thể dùng để chơi bất kỳ dòng nhạc nào), chỉ khác nhau ở chỗ là người Việt mình nói tiếng Việt thế nào thì cứ dịch sang tiếng Anh thế ấy không màng đến văn phạm, và vì thế "piano hiện đại" sẽ là "piano modern" trong tiếng Anh.

Quay về chủ đề chính, có phải bạn duongcamxanh đang định học Piano cổ điển và Piano hiện đại không? Cái này thì bạn không cần hỏi ai cả, bạn chỉ cần đặt câu hỏi xem bạn thực sự yêu thích dòng nhạc nào rồi từ đấy quyết tâm luyện tập - cảm xúc riêng mà bạn đi hỏi người khác là sao. :P Thời gian học cũng tùy thuộc vào trình độ kỹ thuật của bạn nữa chứ, không phải người ta nói cái này học nhanh hơn cái kia thì bạn phải nghe lời họ đâu.

Mình không hiểu lắm về dòng bôi đỏ ở trên ? Nếu nói cây Piano hiện đại ngày nay chơi đa dạng các dòng nhạc thì ngày trước và thời kỳ trước không phải ?

" Piano Modern " nếu hiểu như cách trên thì đương nhiên được coi là danh từ miình nghĩ nếu hiểu theo nghĩa tính từ có lẽ hợp lý hơn .

Charlotte Nguyen
02-07-2009, 00:53
Em chauduyphanvu hiểu sai rồi :). Modern piano là chỉ cây piano được phát triển cho đến như ngày nay ta thấy, với đặc tính chuyên môn và vật lý khác cây piano từ khai sinh, ko liên quan gì đến thể loại nhạc piano cả :). Còn piano modern thì chả có nghĩa quái gì cả.
Mà thôi sao lại phải bận tâm nhỉ :|. Mình nghĩ bạn học cổ điển thì bảo là học cổ điển, bạn học các thể loại khác thì nói là không học cổ điển. Nếu nửa này nửa nọ thì bảo là không học cổ điển.

MARLINE
12-07-2009, 22:06
cần mua. Tại tp.hcm. Tôi cần mua 01 cây đàn piano điện hiệu clavinova- yamaha, có điệu, 88 phím nặng – dòng cvp hoặc yamaha dgx – 630. Tôi mua để sử dụng, học đàn . Ai có nhu cầu muốn bán, thì nhường lại, đt cho mình nhé. (yêu cầu người đang sử dụng, người chủ đàn, đàn tốt, không hư hỏng, bảo đảm chất lượng ). Có thiện chí, không tiếp trung gian. Cảm ơn. Giá thương l.ượng. Lh: 0906958584, gặp h.thương nhé! :)

TAITUAN
30-07-2009, 16:15
classic dung de chi nhung ban nhac kinh dien,Jazz classic,pop classic,rock classic.... nhung neu chi viet la classic nguoi ta thuong hieu la nhac co dien_ viet piano theo phong cach co dien,muon hieu ro thi phai nghe nhieu moi phan biet dc.
Modern chi cac dong nhac dc viet gan day va tim toi nhung cai moi can thoi gian de thu nghiem,am nhac thi luon can moi,tuy la modern nhung viet theo phong cach classic va co anh huong lonthi van co the coi la classic- nen NGHE NHIEU chu am nhac khong qua ro rang de chi doc ma hieu dc no