Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thắc mắc cho em hỏi !!! [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc cho em hỏi !!!

khathy
09-06-2009, 14:59
:) em học piano cũng khá lâu rồi, bây giờ muốn học thêm guitar nữa (cái này là học cho biết thôi :">), không biết có ảnh hưởng gì không ạh ?

lehuongnhu86
09-06-2009, 15:59
Bạn có học thêm cả...chục nhạc cụ nữa cũng hông ảnh hưởng gì tới...hòa bình thế giới đâu.
Thật đó. Là kinh nghiệm bản thân thấy vậy. Có điều, thời gian bạn bỏ ra phải nhiều hơn gấp nhiều lần.
Nói cho dzui dzậy thôi, học đi bạn. Nhớ là học clacssic nhá. Tuyệt vời lắm!
Học tàm tạm gùi, bạn thử chơi Moonlight, bằng cả hai loại nhạc cụ, gùi bạn so sánh mà xem.
Khi đó, chỉ có thể nói một câu: " Ta là kẻ hạnh phúc nhứt. "
:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

Charlotte Nguyen
09-06-2009, 16:21
Sao chị lehuongnhu nhiệt tình thế ạ, em nhìn post chị sợ quá :-S.

Học được đấy bạn ạ, các nhà soạn nhạc ngày xưa cũng phải học mấy nhạc cụ liền mới sáng tác được cho dàn nhạc mà :x. Cố lên nhé

amquen
09-06-2009, 19:59
:) em học piano cũng khá lâu rồi, bây giờ muốn học thêm guitar nữa (cái này là học cho biết thôi :">), không biết có ảnh hưởng gì không ạh ?

Có một vấn đề nho nhỏ là nếu bạn học piano thì phải cắt sát móng tay , còn học guitare cổ điển thì phải để móng dài mới móc được :)

lehuongnhu86
09-06-2009, 20:57
Về móng của bàn tay phải, cũng hông trở ngại gì nhiều.
Nếu chỉ chơi ghita, thì, để dài hơn chút, cho dễ chơi.
Nếu chỉ chơi piano thì cắt ôm sát đầu móng.
Chơi cả hai, móng bàn tay phải, sẽ cần chăm sóc một tí. Đầu móng để ngắn hơn và ít nhọn hơn.
Ban đầu khi chơi ghita với bộ móng ngắn, ta có cảm giác hụt hẫng. Nhưng, chỉ xí xi thôi. Rồi sẽ dần quen.
Nói chung, cứ đam mê và kiên trì, rồi, sẽ tốt cả thôi.
Có điều, tập song song hai nhạc cụ, đừng nên bỏ quên mất một loại. Sẽ làm " đứa " bị bỏ quên , nó buồn. Tội.

super_vịt
09-06-2009, 21:45
Tarrega vào những năm cuối của cuộc đời chơi guitar bằng thịt đấy thôi hehe :D

Có mấy í kiến về việc này đại loại như:
+ Cụ Segovia lúc được hỏi về vụ Tarrega chơi đàn ko móng đã đáp lại khá đanh đá:

Chơi bằng thịt á, NGU NGỐC HẾT SỨC ! Anh không những làm giảm đi âm lượng cây đàn guitar, mà còn làm mất đi sự biến hóa trong âm sắc nữa chứ. Lão Tarrega í à, lão ấy buộc phải từ bỏ cái thứ âm thanh đích thực của cây đàn guitar đấy !!!

+ Emilio Pujol (hít một hơi dài, mắt chớp chớp, giọng run run) nói:

The tone of a string struck with the fingertip possesses an intrinsic beauty, which affects the deepest feelings of our sensibility, just as air and light permeate space. Its notes are incorporeal as might be the notes of an ideally expressive and responsive harp. It has, as well as this intimate character, some of the Roman strength and Greek balance. It recalls the gravity of an organ and the express! veness of a violincello. The guitar ceases to be feminine and becomes an instrument of grave virility. Finally, this style stands for the transmission, without impurities, of the deepest of our emotions.

(Cái đoạn này kiểu thầy đánh trò khen hay nên tớ chả dịch nữa. Chán chết >:). Mấy lị tớ về phe cụ Segovia :D/)

Hoàng Dược Sư
10-06-2009, 13:31
học cho biết thì cũng ko sao đâu mấy anh chị và các bạn ơi nhưng vấn đề là cuối cùng cũng ko giỏi cái gì hết!!! HỌc cho giỏi một món rồi mấy cái kia biết chút chút chứ cái gì cũng giỏi thì hôi bị hiếm!!!

Còn vũ piano và guitare thì phải coi mấy cái mâu thiuẫn và giằng xé nội tâm của làm móng hay không làm móng!!!

silent
15-06-2009, 22:40

Học hai nhạc cụ này cùng lúc có vẻ không khả thy lắm Khathy à:)Như các bạn trên đã giải thích,ngoài vụ móng tay,nếu bạn tập guitar nhiều,ở giai đoạn đầu,chắc chắn các đầu ngón tay sẽ bị chai,mà như vậy là tiêu vụ đàn piano rùi,phải không bạn?

lm0nline
21-06-2009, 09:25
Em là người chơi guitar đây
Cái vụ móng tay của tarrega là do ông mắc 1 chứng bệnh nào đó móng tay ko thể mọc được-> phải chơi = thịt
Chơi đàn guitar được 1 thời gian khoảng 1 năm thôi thì đầu ngón tay chai nó sẽ mềm đi, h tay em chả khác hồi trước tý nào - > chơi piano ngon

super_vịt
21-06-2009, 11:10
Cái vụ móng tay của tarrega là do ông mắc 1 chứng bệnh nào đó móng tay ko thể mọc được-> phải chơi = thịt

Tớ chỉ biết ban đầu Tarrega có chơi bằng móng, nhưng quãng độ chục năm cuối đời đổ lại ông từng tí từng tí một, cắt ngắn dần móng tay mình, cho đến khi cảm thấy thỏa mãn với tiếng đàn. Nhưng chả hiểu ông này cố tình giấu nghề (:P) hay vì lý do sao đấy mà k0 ghi chép tí j`về việc chơi đàn k0 móng thế nào, chỉ có mỗi ông anh (or em) Vincent của Tarrega là biết về nó. Hờ hờ, nhưng mà khổ cái lão Vincent này lại k0 chơi guitar (lão chơi violin), thế nên k0 thể truyền đạt chi tiết về kỹ thuật mà Tarrega đã thuật lại trước khi Tarrega bị 1 căn bệnh quật ngã (và sau đó O:)).

Còn một điều hay ho nữa là Tarrega k0 hẳn chơi 100% bằng thịt, cái này chính Emilio Pujol (học trò Tarrega) nói thế. Đại loại là Tarrega vẫn chơi đàn với một chút xíu (rất rất ít) móng ở bàn tay phải (thế nên nhiều khi ng` ta cứ coi ông í chơi bằng thịt hết) ;;)

Còn cái vụ Tarrega bị bệnh k0 mọc đc móng tớ chưa nghe đến bao h nhỉ, bạn lm0nline có thể trích ít tư liệu về vụ này đc k0 :D

lehuongnhu86
21-06-2009, 13:23
Dzụ móng tay, HNhu chả thấy có ảnh hưởng gì tới việc tập đồng thời ghita và piano cả.
Bản thân HNhu tự nó trả lời thế.
Hông tin, cứ tự thân tập cả hai sẽ biết!

kataklem
21-06-2009, 15:47
Em là người chơi guitar đây
Chơi đàn guitar được 1 thời gian khoảng 1 năm thôi thì đầu ngón tay chai nó sẽ mềm đi, h tay em chả khác hồi trước tý nào - > chơi piano ngon
em cũng là người chơi guitar đây
tay em thì lại chai ghê rợn(ko biết dùng từ nào giải thích rõ ràng hơn ^^ )sau 3 năm chơi guitar.Có lần ngứa tay lột phần chai thấy nó cũng cỡ 2,3 mm gì ấy :-SS Ít tập trong 1 khoảng thời gian thì đúng nó mềm ra thật...nhưng cứ tập lại thì nó lại chai sần ra.
Em cũng muốn hỏi là chai đầu ngón tay ảnh hưởng gì tới việc học piano ko? >:D<