Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thế nào là tư thế đánh Piano đúng [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thế nào là tư thế đánh Piano đúng

eaudouce
17-05-2009, 23:24
Các bạn ơi, vui lòng chỉ giúp mình tư thế đánh Piano đúng với. (Tư thế bao gồm cả dáng ngồi, tầm cao của đàn so với cơ thể, tư thế các ngón tay.)
Huhu, số là trước đây mình học organ, phím nhẹ tênh, nên bây giờ qua Piano thấy bối rối quá. Mình không biết dùng lực từ đâu để truyền xuống phím đàn? Từ cổ tay hay từ khuỷu tay trở xuống hay là từ cả cánh tay, nghĩa là từ vai trở xuống?? Hay là chỉ dùng lực từ mấy đầu ngón tay thôi (Nhưng làm sao để có lực được, ngón tay của mình nhỏ, mà ngón tay của mấy em bé còn nhỏ hơn, sao nhỉ??).
Rất mong mấy bạn có kinh nghiệm giúp mình giải đáp thắc mắc này. Câu hỏi của mình chắc là hơi ngô nghê , nhưng "Không biết phải hỏi, muốn giỏi phải học" mà!

Charlotte Nguyen
18-05-2009, 00:21
Bạn hỏi không ngô nghê đâu :), những cái này người nhập môn dễ bị bối rối là phải thôi, bạn có học thầy cô không ? Nếu có thì đáng nhẽ họ sẽ sửa cho bạn nếu bạn đề đạt.
Về tư thế ngồi, bạn ngồi trên ghế với độ cao vừa phải sao cho khuỷu tay ngang phím đàn, đừng để cẳng tay quá thấp với phím sẽ phải với, cũng đừng để cao quá, mình sẽ thiếu chủ động khi di chuyển. Khi ngồi thì ngồi thẳng lưng, chân thả lỏng và luôn để trước pedal, không gập ra sau sẽ gây mất tập trung, khi dậm pedal thì chân đặt gót dưới sàn, khi dậm thì có thể hơi nâng gót lên, dậm bằng nửa gang bàn chân, không được nhón trên mũi bàn chân vì như thế sẽ mỏi -> mất tập trung.
Về thế tay, nhìn chung là thầy cô yêu cầu mình đánh với các ngón tay khum lại để tiếng đàn đầy đặn, ko nên duỗi ngón tay đập đập, khi đánh thì cố gắng đánh vào phần nửa duới phím đàn. Sau này bạn sẽ gặp nhiều kỹ thuật yêu cầu thế ngón phải khác nhưng trong nhập môn thì cơ bản là ngón tay khum tròn :)
Về dùng vị trí cánh tay để truyền lực cũng vậy, tùy kỹ thuật mà sẽ yêu cầu bạn khác nhau. VD khi đàn gam thì cổ tay bất động, ngón tay linh hoạt, có thể đưa cánh tay. Tối kị là múa may cổ tay quá nhiều khi đang đàn trên phím, nhìn cực kỳ xấu và sai, và từ đó làm lười nhác các ngón tay. Hoặc khi đánh các note dựa dài, bạn cần đưa cánh tay, đến gần điểm cùng thì dồn về ngón tay cuối. Khi đánh các hợp âm mà cần sâu tiếng đàn thì mình dồn lực từ cánh tay để tiếng đàn đại loại là nghe có sự chuẩn bị, ko bị giật khục v.v. Nói chung cái này bạn cứ tập sẽ gặp và mình tìm hiểu dần dần.
Tất nhiên lực ngón tay luôn là cốt yếu, mình dùng lực cánh tay để hỗ trợ khi làm tiếng đàn. Ngón tay nhỏ chắc gì đã cản trở bạn, vấn đề là bạn phải tập nhiều, trẻ con tay chân mềm dẻo nên các em điều chỉnh và có độ linh hoạt cao nếu học đúng phương pháp.

eaudouce
18-05-2009, 21:37
Cám ơn Charlotte Nguyen nhiều nhé! Đúng là mình mới nhập môn nên còn bối rối nhiều lắm.
Làm thế nào để thể hiện sắc thái một tác phẩm tốt nhỉ? Chơi đàn đúng là phức tạp và hoàn hảo thật. Hai tai thì lắng nghe hai bè (mà nhiều khi là 4 bè phải không - lại "ngô nghê" nữa rồi :P), hai tay thì truyền cảm xúc xuống phím đàn, đôi mắt thì "liếc dọc liếc ngang" thị tấu. Ôi, sao mình thấy người pianist "bận rộn" thế nhỉ? So với những video clip trên Youtube hoặc những bản trình diễn của các bậc "cao thủ" thì mình hình như chỉ mới đạt được trình độ vỡ lòng nốt thôi hay sao ấy. Híc...

Charlotte Nguyen
18-05-2009, 22:53
Khi vỡ bài thì chưa phải cảm xúc đâu, cứ đánh sao cho đúng hết kỹ thuật, nốt, ký hiệu là được một nửa bài rồi. Bằng ký hiệu trên bản nhạc, bạn phải tuân thủ để làm sắc thái, còn lại để sắc thái tinh tế thì phải ở cảm nhậnm khả năng bản thân nữa, thành ra 1 bản nhạc mà những nghệ sĩ khác nhau (dù đều là bậc kỳ tài) thì họ đàn cũng khác nhau. Thường thì khi khá thuộc giai điệu và bản nhạc thì mới chau chuốt sắc thái. Dù sao thì lúc vỡ bài và hoàn chỉnh kỹ thuật thì cứ đánh chậm chắc, ngón bám phím đàn, tập riết rồi thì sau này mình đánh sẽ cảm giác "an toàn"

eaudouce
18-05-2009, 23:05
Tập bài nào cũng thế. Tập đến một lúc nào đó rồi là tự động tốc độ tăng lên. Híc, tốc độ tăng mà vẫn vấp, nhưng tập chậm lại thì không được nữa. Mà mình không biết người khác thì thế nào. Còn mình thì học thuộc nốt nhạc bằng TAI, chẳng biết thế có sai không? Các bạn có thị tấu bài 100% không? Nghĩa là đánh đến đâu là theo dõi nốt nhạc trên sheet đến đấy? Hay là chỉ nhìn lướt qua thôi? Mình giả sử, nếu ai đó lén thay một vài nốt nào đó trong bản nhạc các bạn đã tập suốt hai tuần lễ, thì các bạn có phát hiện ra không? Còn mình, mình tự thú là chắc mình không nhận ra đâu. Vấn đề này mình thắc mắc lắm, nên tiện đây mình hỏi luôn. :)

akira
18-05-2009, 23:10
Mình cũng học organ rồi nhảy dù sang piano đây :D Đúng là ban đầu hơi khó khăn vì phím đàn organ nhẹ hơn và độ nảy khác phím piano. Nhưng cách khắc phục chỉ có 1 cách duy nhất đó là chăm tập thôi. Bạn cứ tập một cách chăm chỉ, kiên nhẫn và từ từ thôi, ko nên đốt cháy giai đoạn. Ban đầu bạn chỉ nên chơi chậm thôi. Dần dần bạn sẽ tìm được đúng cái cảm giác thôi. :)

tano
18-05-2009, 23:57
Hình minh họa tư thế đánh piano.
Hình a là tư thế sai, hình b là tư thế đúng

eaudouce
19-05-2009, 22:32
Mình đọc ở đâu đó là khi đánh Piano, các ngón tay lúc nào cũng phải chạm vào phím đàn, hoặc ở phía trên phím đàn. Tuyệt đối không được để ngón tay nào nằm ngoài khoảng không. Các bạn cho ý kiến với!

Nina
19-05-2009, 23:47
Mình đọc ở đâu đó là khi đánh Piano, các ngón tay lúc nào cũng phải chạm vào phím đàn, hoặc ở phía trên phím đàn. Tuyệt đối không được để ngón tay nào nằm ngoài khoảng không. Các bạn cho ý kiến với!
Kinh nghiệm lá cải của người ... không biết đánh đàn như tớ nói là không thể như vậy được. Ví dụ lúc lật bản nhạc thì làm sao ngón tay chạm phím đàn được?

chauduyphanvu
20-05-2009, 02:13
Ngồi sao mà cảm thấy dễ chịu với thoải mái trong lúc chơi đàn là được rồi. :D Đừng tuân theo quy cách quá mà lại chơi không được đấy bạn, cứ thoải mái đi.

eaudouce
20-05-2009, 20:41
@Nina: Bạn mà nói như thế thì... quá chính xác rồi! :P
@ chauduyphanvu: Hic, mình đồng ý với bạn. Nếu cứ gò ép theo quy cách quá e sẽ phản tác dụng. Mình chỉ thắc mắc là nếu đam mê và siêng luyện tập, thì dần dần sẽ đánh đàn đúng tư thế và có tiếng đàn hay được không nhỉ? (Vì mình chuyển từ Organ sang nên lúc đầu còn nhiều bối rối mà). Hay là phải uốn nắn từ đầu, không thôi mai mốt thành thói quen, không sửa được?

chauduyphanvu
21-05-2009, 04:07
@ chauduyphanvu: Hic, mình đồng ý với bạn. Nếu cứ gò ép theo quy cách quá e sẽ phản tác dụng. Mình chỉ thắc mắc là nếu đam mê và siêng luyện tập, thì dần dần sẽ đánh đàn đúng tư thế và có tiếng đàn hay được không nhỉ? (Vì mình chuyển từ Organ sang nên lúc đầu còn nhiều bối rối mà). Hay là phải uốn nắn từ đầu, không thôi mai mốt thành thói quen, không sửa được?

Chắc chắn với bạn rằng, một khi mà bạn đã có niềm đam mê thực sự và siêng năng luyện tập hàng ngày, thì dĩ nhiên là âm thanh của cây piano vang lên dưới ngón đàn của bàn sẽ là tuyệt hảo. Còn chuyện luyện tập hàng ngày có giúp đảm bảo một tư thế đàn đúng hay không thì mình không biết. :D Ở điểm này có 2 hướng khác nhau, một là bạn siêng luyện tập theo mặt nghệ thuật - nếu bạn đi theo hướng này thì tư thế đàn của bạn có thể không chuẩn lắm nhưng khả năng thu hút khán giả với phong cách của bạn là rất cao. Hai, nếu bạn siêng luyện tập hàng ngày theo hướng kỹ thuật - tức là bạn chỉ chú trọng đến tư thế ngồi và kỹ thuật tay, thì sau này - bạn chỉ giỏi về mặt kỹ thuật chứ không về nghệ thuật. :) Nói gì thì nói, cứ để cho tinh thần và cách ngồi được thoải mái khi chơi đàn là ổn rồi mà. B-)

eaudouce
21-05-2009, 09:59
Chắc chắn với bạn rằng, một khi mà bạn đã có niềm đam mê thực sự và siêng năng luyện tập hàng ngày, thì dĩ nhiên là âm thanh của cây piano vang lên dưới ngón đàn của bàn sẽ là tuyệt hảo.

Hihi, mơ mộng đến ngày đó quá à! 8->

chauduyphanvu
21-05-2009, 10:12
Hihi, mơ mộng đến ngày đó quá à! 8->

Dĩ nhiên là ngày đấy sẽ đến. :)

Apomethe
21-05-2009, 13:27
Kinh nghiệm lá cải của người ... không biết đánh đàn như tớ nói là không thể như vậy được. Ví dụ lúc lật bản nhạc thì làm sao ngón tay chạm phím đàn được?
Lúc biểu diễn thì sẽ có 1 người lật bản nhạc cho mình hoặc mình phải thuộc hết

U32.piano
21-05-2009, 13:52
Bạn hỏi không ngô nghê đâu :), những cái này người nhập môn dễ bị bối rối là phải thôi, bạn có học thầy cô không ? Nếu có thì đáng nhẽ họ sẽ sửa cho bạn nếu bạn đề đạt.
Về tư thế ngồi, bạn ngồi trên ghế với độ cao vừa phải sao cho khuỷu tay ngang phím đàn, đừng để cẳng tay quá thấp với phím sẽ phải với, cũng đừng để cao quá, mình sẽ thiếu chủ động khi di chuyển. Khi ngồi thì ngồi thẳng lưng, chân thả lỏng và luôn để trước pedal, không gập ra sau sẽ gây mất tập trung, khi dậm pedal thì chân đặt gót dưới sàn, khi dậm thì có thể hơi nâng gót lên, dậm bằng nửa gang bàn chân, không được nhón trên mũi bàn chân vì như thế sẽ mỏi -> mất tập trung.
Về thế tay, nhìn chung là thầy cô yêu cầu mình đánh với các ngón tay khum lại để tiếng đàn đầy đặn, ko nên duỗi ngón tay đập đập, khi đánh thì cố gắng đánh vào phần nửa duới phím đàn. Sau này bạn sẽ gặp nhiều kỹ thuật yêu cầu thế ngón phải khác nhưng trong nhập môn thì cơ bản là ngón tay khum tròn :)
Về dùng vị trí cánh tay để truyền lực cũng vậy, tùy kỹ thuật mà sẽ yêu cầu bạn khác nhau. VD khi đàn gam thì cổ tay bất động, ngón tay linh hoạt, có thể đưa cánh tay. Tối kị là múa may cổ tay quá nhiều khi đang đàn trên phím, nhìn cực kỳ xấu và sai, và từ đó làm lười nhác các ngón tay. Hoặc khi đánh các note dựa dài, bạn cần đưa cánh tay, đến gần điểm cùng thì dồn về ngón tay cuối. Khi đánh các hợp âm mà cần sâu tiếng đàn thì mình dồn lực từ cánh tay để tiếng đàn đại loại là nghe có sự chuẩn bị, ko bị giật khục v.v. Nói chung cái này bạn cứ tập sẽ gặp và mình tìm hiểu dần dần.
Tất nhiên lực ngón tay luôn là cốt yếu, mình dùng lực cánh tay để hỗ trợ khi làm tiếng đàn. Ngón tay nhỏ chắc gì đã cản trở bạn, vấn đề là bạn phải tập nhiều, trẻ con tay chân mềm dẻo nên các em điều chỉnh và có độ linh hoạt cao nếu học đúng phương pháp.

Cảm ơn bạn Charlotte, điều bạn viết ra rất giống với cách giáo viên của mình dạy cho mình. :D

Charlotte Nguyen
24-05-2009, 23:30
Đấy chả phải nguyên tắc cơ bản sao ? Giống là chuyện bt mà :D

khathy
09-06-2009, 13:43
em cũng học organ được 5, 6 năm rồi chuyển sang piano khoảng 4 năm nay rồi, lúc đầu thì chưa quen lắm, nhưng sau này quen rồi, bảo chơi lại organ thì chịu, ko đánh được :">

TAITUAN
30-07-2009, 17:31
Ban nen mua method rose ma xem,co hinh ve day nhung hoi kho khan vi muon co tu the dung (ca tu the ngoi va ngon tay) phai mat khoang 12 nam +thay gioi+nghi luc+tien bac nhung dung nan toi co the giup ban