Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thưởng thức piano concerto [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thưởng thức piano concerto

Tri_ Red Army
09-04-2009, 21:15
Mình rất khó tiếp thu thể loại quan trọng này. Khi nghe tớ chỉ thấy các đoạn dàn nhạc chơi là hay còn các đoạn piano độc tấu thì không chịu nổi, buồn ngủ ngay lập tức. Giúp mình với

Wal
09-04-2009, 22:05
Mình rất khó tiếp thu thể loại quan trọng này. Khi nghe tớ chỉ thấy các đoạn dàn nhạc chơi là hay còn các đoạn piano độc tấu thì không chịu nổi, buồn ngủ ngay lập tức. Giúp mình với
Chưa tiếp thu được không đồng nghĩa với không tiếp thu được, ráng nghe dần rồi sẽ thích thôi :D, chọn từ những tác phẩm nổi tiếng hay những tác giả thích mà gây cảm hứng cho mình nhiều nhất ấy. Trông bạn rất giống mình ngày xưa, thời gian đầu toàn nghe giao hưởng và rất ngại những giao hưởng như của Bruckner, Mahler... ngại các tác phẩm viết cho piano và dàn nhạc, và đặc biệt cực kỳ ghét piano solo.
Sau một thời gian thì thích piano concerto hơn violin concerto, rồi piano solo hơn piano concerto, chắc bạn cũng sẽ trải qua giai đoạn tựa thế thôi :).
Kiên nhẫn :D.

Tri_ Red Army
10-04-2009, 11:40
Cảm ơn Wal nhiều. Ai đó có thể trình bày chi tiết về cấu trúc của piano concerto không? khi mình bắt đầu nắm được cấu trúc giao hưởng thì cảm nhận của mình tốt hơn hẳn

Charlotte Nguyen
10-04-2009, 20:48
http://en.wikipedia.org/wiki/Piano_concerto

Mình cũng không hiểu sao nhiều người ngại nghe PC thế :((, đây là một mảng quá hay trong nhạc cổ điển, nếu ko khai thác thì hoài phí quá chừng.
Mình cũng chưa nghe đủ rộng để giới thiệu cho bạn. PC đầu tiên của mình là Piano Concerto no 1 của Chopin, sau ý là Chương III nổi tiếng của PC No 21 (Mozart), về sau thì nghe rộng ra thêm dược 1 chút, PC của Liszt, Tchaikovsky, PC cho 2 đàn của Poulence v.v

Phần piano là phần tinh tế nhất http://www.nhaccodien.info/forum/images/icons/icon10.gif, piano khi thì độc lập với sắc điệu của mình, khi thì hòa hợp với dàn nhạc mới thật là tuyệt chứ.

nam7a
11-04-2009, 18:09
Mình không phải dân chuyên nhạc nhưng ngay từ đầu chỉ khoái nghe mỗi solo piano thôi

HiLine
11-04-2009, 22:32
Bạn thử không nghe một bản nhạc dành cho piano nào trong vòng 1 tháng rồi quay lại nghe các bản concerto cho piano xem. Hiện tại bạn đang không thích tiếng đàn piano thì hãy quên luôn tiếng đàn piano đi. Sau 1 tháng nghe lại bạn sẽ có cảm giác khác đấy.

Tri_ Red Army
21-04-2009, 16:54
đầu óc tớ tràn ngập súng đạn,lịch sử chiến tranh...có phải điều đó cản trở tâm hồn tớ tiếp nhận tiếng piano không?

HiLine
21-04-2009, 21:31
đầu óc tớ tràn ngập súng đạn,lịch sử chiến tranh...có phải điều đó cản trở tâm hồn tớ tiếp nhận tiếng piano không?

Thế thì bạn thử nghe concerto số 1 của Tchaikovsky và số 2 của Rachmaninoff xem. :D

Tri_ Red Army
21-04-2009, 21:38
tớ đã thử Tchaikovsky:thất bại,sẽ thử Rach 2 như gơi ý của cậu(mong là khá khẩm hơn)

Charlotte Nguyen
22-04-2009, 11:30
Rach viết PC khá là phức tạp, phức tạp nhất là bản số 3 :D, rất kinh khủng.

Mà mình nghĩ là bạn thích cái gì thì nghe, nếu không thích thì cũng chả phải gò mình vào như vậy đâu. Cho đến giờ mình chưa-không-thích mảng nào của nhạc cổ điển cả (chắc chưa khám phá hết thôi =D) nên mình may mắn là chưa phải gò mình vào cái gì.
Haiz, Hitler cũng vốn là con người đam mê lịch sử, ông ta đã từng thi vào Trường Nghệ thuật Vienna và bị trượt, nếu mà Hitler đỗ thì chắc đã chả có WW II, chả có The Holocaust.... Nên mong bạn cố gắng thưởng thức piano sẽ thành công chứ ko thì á :))

Tri_ Red Army
22-04-2009, 16:07
Charlotte Nguyen (http://www.nhaccodien.info/forum/member.php?u=4154) so sánh ác quá! có thấy nick của tớ là Red Army,đội quân đã tiêu diệt Hitler và đế chế của hắn không đấy?Tớ nghe Rach 2 không thấy buồn ngủ tí nào và tập trung ,thế có phải là tiến bộ chưa?

reds12
29-04-2009, 01:34
nghe canon in C hay canon in D độc tấu piano,hoặc mình nghĩ bạn nên nghe thể loại new age,đừng cố gắng nghe nhạc cổ điển của piano lúc đầu,có nhìu bản khó nghe lắm!

Charlotte Nguyen
29-04-2009, 09:56
Bó tay bạn này :|

haggard
18-05-2009, 12:21
Hi các Bác.
Em rất thích nghe thể loại PC này. Hiện tại em đã có các bản PC:
- Beethoven- Piano concerto No1,2,3,4,5.
- Chopin- PC No 1,2
- Tchaikovsky - Concerto for Piano and Orchestra no.1 in B minor op.23
- W.A. Mozart - Concerto for Two Pianos in E flat major

Em cũng mới nghe thể loại cổ điển này. Các bác giới thiệu cho em mội số bản PC nào nữa với (có link download thì càng tốt)
Em cảm ơn các bác nhiều.

quangphucqp
18-05-2009, 16:57
Bạn nên kiếm nốt các PC của Mozart về mà nghiền :D. Hai bản PC của Brahms mà chưa nghe cũng là một điều vô cùng đáng tiếc đấy ^^.

Jewish VN
12-12-2010, 12:15
@ reds12 : Chui vào hang cọp mà lại nói thế.

@ Charlotte Nguyen : Hitler đậu trường Mĩ thuật Vienna thì cũng sẽ có những Hitler A', B' thôi, " Hitler là định mệnh của nươc Đưc và định mệnh ấy là không thể chối cãi được. "

@ Tri Red Army : Anh nghe concerto nào mà buồn ngủ ? Concerto là một thể loại khá lớn, thể hiện cái riêng của độc tấu và dàn nhạc nhưng cũng hòa quyện cả 2 lại làm 1. Nếu anh nghe giao hưởng nhiều như thế mà lại không nghe concerto được thì hơi lạ :D. Không nghe concerto là hơi phí :D.

Súng đạn, lịch sử, chiến tranh chẳng liên quan gì đến cảm thụ âm nhạc cả. Em đây cũng thế mà vẫn thich nhạc đấy thôi.

Anh nghe thử concerto no. 1 của Mendelssohn do Đặng Thái Sơn biểu diễn đi.

Anh có thể vào đây để xem thêm : 60 concerto hay nhât cho đàn phím (http://www.nhaccodien.info/forum/showthread.php/4396-Nh%E1%BB%AFng-c%C3%A1i-nh%E1%BA%A5t-theo-digitaldreamdoor.com?p=44874&highlight=#post44874)

Mà đúng là không thich cái gì thì cũng không nên gò ep mình làm gì cho khổ :D.

Greencomet
18-12-2010, 12:40
bạn thử nghe PC No.5 Emperor của Beethoven thử xem, Tuyệt