Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Thắc mắc Giúp em vào nhà trẻ với [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Thắc mắc Giúp em vào nhà trẻ với

Leohtt
29-03-2009, 20:24
Em thực tình làm biếng nên chẳng search dc bao nhiêu nhờ mọi người hảo tâm chỉ giúp:

1. in A major là gì vậy?
_ A, B ,C ...
_ major, minor, flat, ...

2. Op.1 in A major là bản số 1 trong A gì đó phải ko?
Beethoven no.1 là bản số 1 của bethoven phải ko?

3. Mấy chữ viết tắt mấy ông tác giả kó nhớ ai có list cho giúp

4. Concerto có tên gọi nào khác ko sao ở tag v2 ko có nó mà chỉ có symphony, sonata, cả luôn bagatelle

Charlotte Nguyen
29-03-2009, 20:52
1. in A major: gam La trưởng
Major: Trưởng
Minor: Thứ
Flat: giáng
Sharp: Thăng

http://en.wikipedia.org/wiki/File:Frequency_vs_name.svg
Các chữ cái IN: A,B,C,D,E,F,G là hệ thống ký hiệu chuẩn hóa các note, bạn tham khảo hình mình post kia. Để ký hiệu thêm vị trí cụ thể trên phím đàn piano hiện đại chuẩn bây giờ, bạn thêm số của quãng đằng sau ký hiệu note.

2. Op.1 in A major: Tập số một Gam La trưởng.
Op - Opus: Tập (bao gồm một hoặc nhiều bản nhạc tách biệt nhà soạn nhạc viết, thường đc đánh số theo thứ tự sáng tác tuy nhiên một số nhà soạn nhạc không làm vậy Vd như Chopin, bản Rondo Op.1 của ông thực ra được sáng tác khi ông đã 15 tuổi., bản đầu tiên là Barcarolle nếu mình nhớ ko nhầm)

No.1 để
a. chỉ số thứ tự của bản nhạc trong Opus hoặc trong một mảng sáng tác nào đó của tác giả
b. theo thứ tự của giới xuất bản tự thống nhất để dề bề cho in ấn. Tuy nhiên cách này không chính xác.
Người ta dùng cách a để biết đc vị trí của bản nhạc. VD: trong 32 Piano Sonatas của Beethoven bạn có thể thấy cách đánh số này của ông, hay trong trong các sáng tác của Chopin - Nocturne Op.9 No.1/2/3. etc.

3. "Chữ viết tắt mấy ông tác giả" ? Thứ nhất, mình sẽ tôn trọng bạn hơn nếu bạn bày tỏ lòng tôn kính nhất định cho các cố nhạc sỹ. Đừng suốt ngày gọi họ là "mấy ông tác giả". Thứ hai, mình ko hiểu ý bạn. Có phải bạn hỏi viết tắt double name (Họ đệm) của các tác giả ?
Nếu đúng bạn đang hỏi thì mình có đúng 1 câu trả lời duy nhất là google. Mình rất bực mình vì nhiều bạn rất lười tìm kiếm mặc dù nhiều search engine rất đơn giản và thao tác chưa đến 1' (nhanh hơn thời gian ngồi post bài nhiều). vậy nên nếu bạn ko biết tên ai thì cứ google hoặc wikipedia là ra. Người ta dày công xây dựng từ điển bách khoa tỉ bài viết như vậy thì ít ra cũng phải biết đến mà dùng chứ. Trên wiki còn có cách phát âm tên nhà soạn nhạc nữa. Feel free to explore

chauduyphanvu
30-03-2009, 05:20
2. Op.1 in A major: Tập số một Gam La trưởng.
Op - Opus: Tập (bao gồm một hoặc nhiều bản nhạc tách biệt nhà soạn nhạc viết, thường đc đánh số theo thứ tự sáng tác tuy nhiên một số nhà soạn nhạc không làm vậy Vd như Chopin, bản Rondo Op.1 của ông thực ra được sáng tác khi ông đã 15 tuổi., bản đầu tiên là Barcarolle nếu mình nhớ ko nhầm)

- Tác phẩm đầu tiên của Chopin có số Opus đàng hoàng và được xuất bản một cách chính thức là bản Rondo Op.1 như chị đã nói. Nhưng trước đấy thì Chopin đã sáng tác 2 bản Polonaise khác (năm 8 tuổi thì phải, không có đề số Opus, còn việc có xuất bản hay không thì em không chắc), còn bản barcarole đấy thì Chopin viết gần cuối đời - số Opus là 60 lận.

Leohtt
30-03-2009, 09:43
Còn 4. nữa mấy bác sao ko chỉ luôn!
Vui quá vừa biết thêm vài điều, vừa bị góp ý nữa!

Charlotte Nguyen
30-03-2009, 12:27
- Tác phẩm đầu tiên của Chopin có số Opus đàng hoàng và được xuất bản một cách chính thức là bản Rondo Op.1 như chị đã nói. Nhưng trước đấy thì Chopin đã sáng tác 2 bản Polonaise khác (năm 8 tuổi thì phải, không có đề số Opus, còn việc có xuất bản hay không thì em không chắc), còn bản barcarole đấy thì Chopin viết gần cuối đời - số Opus là 60 lận.

Ừ phải rồi, đúng là chị nhầm. Bản Polonaise in G minor và B flat minor ko đánh số Opus sáng tác năm 1817 còn 7 hay 8 tuổi thì ko thể khẳng định vì năm sinh của ông còn đang được đặt một dấu chấm hỏi :)

@leo: mình ko thạo những thứ về bên dàn nhạc lắm nên chưa giúp bạn sâu sát đc :D, hơn nữa mình cũng chưa hiểu hết ý bạn. Cái này phải chờ sư phụ khác.

Tri_ Red Army
09-04-2009, 22:39
Leohtt (http://www.classicalvietnam.info/forum/member.php?u=5304) viết tắt ít thôi.