Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Gấp Gấp! giúp em về môn kí xướng âm [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Gấp Gấp! giúp em về môn kí xướng âm

miss.material
19-03-2009, 21:42
Có anh chị nào biết chơi piano đánh giúp em mấy bản dễ dễ để em kí âm được k, tình hình là em điếc đặc mà chả quen biết ai để nhờ vả. Đi học thì 1 tuần 2 lần nghe chẳng bõ bèn gì, trong khi em lại không có tố chất. Đằng nào thì cũng luyện đàn thôi ra tay giúp em với. Công xá thì chắc em k có nhiều xiền đâu :-S, cái này bàn trực tiếp với nhau vậy, nhưng nói thật em là học sinh nghèo vượt khó :D. Mọi người ai có kinh nghiệm học kí xướng âm thì chia sẻ nhé. Em chán cảnh bị ăn chửi khi đi học lắm rồi. Thân mến :x

vicamdo2405
20-03-2009, 07:04
học ký xướng âm trước hết phải có kiên thức nhạc lý. Người ta sẽ đánh âm La làm mẫu và người nghe dựa vào đó để phân biệt cao độ của nốt đầu tiên trong bản nhạc ký âm và ko nên ghi ở lần đầu tiên, cứ để cho người ta chơi bản nhạc qua một lần, sau đó mới bắt đầu ký âm...

miss.material
20-03-2009, 21:49
học ký xướng âm trước hết phải có kiên thức nhạc lý. Người ta sẽ đánh âm La làm mẫu và người nghe dựa vào đó để phân biệt cao độ của nốt đầu tiên trong bản nhạc ký âm và ko nên ghi ở lần đầu tiên, cứ để cho người ta chơi bản nhạc qua một lần, sau đó mới bắt đầu ký âm...
ui giời ơi, có mà nghe chục lần em vẫn cứ điếc đặc ấy. huhu. mà được nghe có 4 lần thôi, em k thể lần được note ấy.

vicamdo2405
20-03-2009, 22:07
nghe nốt đầu tiên trước hết dựa vào nốt La mẫu, em xem thử nó cao hay thấp hơn La mẫu, rồi lần xuống hoặc tiến lên... nôm na là như vậy. Thông thường người ta có thể đánh 3 lần hoặc là đánh từng câu một

miss.material
21-03-2009, 08:56
cõ lẽ là phải được nghe thường xuyên thì mới tỉnh ngộ ra được. em thấy không phải mình em mà nhiều người cũng khó khăn môn kí âm. Nhưng mà chắc các bạn học nhạc cụ thì đỡ hơn nhiều.

vicamdo2405
21-03-2009, 11:08
Nếu không rèn luyện thì học nhạc cụ hay ko học cũng thế thôi.

miss.material
22-03-2009, 10:56
Nếu không rèn luyện thì học nhạc cụ hay ko học cũng thế thôi.
sao lại thế được, so với thanh nhạc thì các bạn học nhạc cụ thuận lợi hơn nhiều, tiếp xúc với đàn, đọc note nhiều hơn thì đương nhiên là phải dễ hơn. Chả thế mà thi vào trường có ai bảo khoa piano, lí luận.., dốt nhạc lí đâu mà sao cứ nhằm vào thanh nhạc. ngày nào cũng nhìn vào bản nhạc đầy note đương nhiên phải giỏi rồi, trong khi thanh nhạc nhìn vào bản nhạc ngắn tí tẹo, tập đi tập lại cả tháng trời có thế thôi, thì làm sao kí xướng âm bằng các bạn học nhạc cụ được.

lyluan_amnhac
22-03-2009, 23:40
Bạn muốn học tôt môn ky xương âm a! Chỉ có một cách tốt nhất đó là bạn đọc thật nhiều các gam. (tất nhiên là phải nhuần nhuyễn gam C dur đã). Bạn bỏ ra mỗi ngày ít nhất 2 tiếng để nghe. Bạn hãy ngồi trước đàn, nhắm mắt lại, đánh nốt La mẫu sau đó đánh tiếp các nốt khác để tập nghe (việc đánh này bạn phải dưa tay đi đưa tay lại để chính bản thân mình không nhận biết được nốt đó. Chỉ dùng tai để nghe cao độ và đọc theo nó). Đó là cách mình học ký xương âm nhanh nhất đó. Chúc bạn thành công. (Bật mý tý nhé: hồi xưa mình cũng nhue vậy đó. Nhưng bây giờ thì ok rồi, mình có thể ký âm được 3,4 bè ngon lành).

nomadic
23-03-2009, 12:40
Đúng là nếu có học chuyên ngành nhạc cụ như piano, violin, guitar v.v...... thì có lợi thế hơn rất nhiều so với các bạn thanh nhạc, bộ gõ v.v.. trong lớp Ký Xướng Âm. Cũng như lên lớp trình độ cao thì các bạn piano nắm trùm khi nghe hợp âm 3 bè trờ lên :D còn violin thì trầy trật.

Bạn lyluan_amnhac trình bày phương pháp học bổ trợ rất tốt đó, miss.material tập theo đi. Kiếm 1 cây piano, tự mình hoặc nhờ ai đó gõ để thấm cao độ. Hoặc có điều kiện học thêm piano thì càng tốt.

miss.material
24-03-2009, 14:41
Bạn muốn học tôt môn ky xương âm a! Chỉ có một cách tốt nhất đó là bạn đọc thật nhiều các gam. (tất nhiên là phải nhuần nhuyễn gam C dur đã). Bạn bỏ ra mỗi ngày ít nhất 2 tiếng để nghe. Bạn hãy ngồi trước đàn, nhắm mắt lại, đánh nốt La mẫu sau đó đánh tiếp các nốt khác để tập nghe (việc đánh này bạn phải dưa tay đi đưa tay lại để chính bản thân mình không nhận biết được nốt đó. Chỉ dùng tai để nghe cao độ và đọc theo nó). Đó là cách mình học ký xương âm nhanh nhất đó. Chúc bạn thành công. (Bật mý tý nhé: hồi xưa mình cũng nhue vậy đó. Nhưng bây giờ thì ok rồi, mình có thể ký âm được 3,4 bè ngon lành).
ôi thật vậy ạ, em phải tập theo ngay mới đc, nghe 3,4 bè là siêu lắm đấy anh ạ (ít nhất với em là như thế) :x

miss.material
24-03-2009, 14:42
Đúng là nếu có học chuyên ngành nhạc cụ như piano, violin, guitar v.v...... thì có lợi thế hơn rất nhiều so với các bạn thanh nhạc, bộ gõ v.v.. trong lớp Ký Xướng Âm. Cũng như lên lớp trình độ cao thì các bạn piano nắm trùm khi nghe hợp âm 3 bè trờ lên :D còn violin thì trầy trật.

Bạn lyluan_amnhac trình bày phương pháp học bổ trợ rất tốt đó, miss.material tập theo đi. Kiếm 1 cây piano, tự mình hoặc nhờ ai đó gõ để thấm cao độ. Hoặc có điều kiện học thêm piano thì càng tốt.
cám ơn nomadic nhé, thực ra em cũng đi học nhưng cô càng mắng càng sợ càng không thể nghe được. hihi.