Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
thắc mắc về Double Bass và Bass Continuo [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : thắc mắc về Double Bass và Bass Continuo

Bagiai_Bach
17-12-2008, 19:13
Ai giải thích giúp tôi Double Bass và Bass Continuo khác nhau, giống nhau chỗ nào với, đoán là contre bass cả nhưng chắc chắn không phải hoàn toàn giống:P
cám ơn nhiều!

TheScarOfTime
17-12-2008, 19:59
Double Bass là tên gọi tiếng Anh của contre bass. Còn Bass Continou là lối tiến hành bè bass trong âm nhạc thời kỳ Baroque.

Bagiai_Bach
18-12-2008, 09:48
Double Bass là tên gọi tiếng Anh của contre bass. Còn Bass Continou là lối tiến hành bè bass trong âm nhạc thời kỳ Baroque.
cám ơn bạn, nhưng mình thấy ở các vỏ đĩa hay trong program người ta ghi: violin :A, bass continuo:B,... như là 1 loại nhạc cụ?

martenzi
18-12-2008, 10:34
Ơ, sao tớ tưởng trong mấy CD thì Basso continuo là cái đàn clavecin chứ nhỉ ?

Bagiai_Bach
19-12-2008, 13:15
À, tớ hiểu rồi, Basso continuo là "lối tiến hành bè bass" ở thời kỳ barroc, nhưng lối đó như thế nào TheScarOfTime có thể giải thích sơ qua được không ? cám ơn nhé
(http://www.classicalvietnam.info/forum/member.php?u=971)

HiLine
10-06-2009, 02:15
Basso continuo là phần đệm trong đại đa số các tác phẩm trong thời kì Baroque, dành cho một số nhạc cụ có âm vực trầm, trong đó có phải có một nhạc cụ phím hoặc dây-phím, chơi các hợp âm cho bản nhạc. Dòng basso continuo trong bản nhạc chỉ ghi nốt gốc + kí hiệu hợp âm, còn chơi hợp âm đó bằng nhạc cụ gì, như thế nào là tùy người chơi. Có thể chơi hợp âm rải, hợp âm chùm gam rải, chơi giai điệu của các bè khác, v.v... nghệ sĩ biểu diễn có thể tự do phóng tác dựa trên nốt gốc và hợp âm. Một số nhạc cụ chơi basso continuo phổ biến: harpsichord, lute, cello, organ
Ví dụ như trong clip 4 Mùa của Vivaldi có sự tham gia của Karajan trên youtube, basso continuo được Karajan chơi trên harpsichord. :D