Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Giải mã bí ẩn nickname [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Giải mã bí ẩn nickname

lamthanhthuy
12-11-2008, 20:54
- Bạn tình cờ biết được ý nghĩa một nickname trong forum mà người ấy vừa "bật mí" cho bạn?

- Bạn muốn "hé lộ" một chút về nickname của mình?

Chung quanh một nickname có nhiều điều thật thú vị, nó vừa khẳng định một "thương hiệu" của riêng mình, vừa cho người khác biết được nhiều thông tin khá thú vị từ nickname ấy.

Nào, bây giờ chúng ta cùng chia sẻ, "giải mã" những bí ẩn ấy ha!

Mời các bạn cùng chia sẻ một chút về mình, về bạn mình trên forum cho mọi người biết đi nào? ;;)

(* Đố các bạn ý nghĩa của nick mình ấy)

Wal
14-11-2008, 16:59
Á, topic này sao hiu hắt thế :D.
Khai mào với mấy tay kỳ cựu (sống lâu trong VQ nên cũng biết tèo tẹo, he he).

Thấy có 2 người này ghép tên từ các vị thần, khá trùng hợp :))

Apomethe = Apollo + Promethe
+ Apollo là thần ánh sáng
+ Promethe Là thần khổng lồ bị xiềng

Peter Mark = Peter + Mark
+ Thánh Peter là thánh giữ cổng thiên đàng
+ Thánh Mark là thánh diệt quỷ

----------
Na9 = ... :D đơn giản là (quả) Na chín (Chắc chị Na9 rất thích ăn na ;;))
----------

Và một số... dự đoán:

Martenzi: Bác này không biết có liên quan gì tới ông Marc Terenzi hát bài Love to be loved by you không ;;), quen lâu rồi mà quên "khui" cái vụ nick name này :">

Elibron: Hồi thuở... xửa xưa nhớ là có anh nào đó thân cận với Eli bảo Elibron thích phòng tranh nào đó mang tên Elibron :-/, lục trên mạng thì... có thật :D, phải thế không Eli nhở ;;)?

Ran: Á à, lúc đầu cứ tưởng đâu Ran thích truyện... Conan cơ đấy :D, sau này mới biết là thích... Ran Tan Plan (1 con chó ngốc nghếch trong chuyện Lucky Luke)

(Ran Tan Plan: chú chó ngốc hơn cả cái bóng của mình) - Wikipedia

Không hiểu sao Ran lại thích nhân vật này thế nhỉ ;;)?

WAL: Chắc khỏi cắt nghĩa :P

martenzi
14-11-2008, 22:09
bác nói thế làm nick em mất hết ý nghĩa, hừm, không liên quan gì đến thằng đấy đâu ạ ! nick em có từ 2001 cơ mà !
Hình như mấy lão làng cũng biết nguồn gốc của nick em đấy, chuối cả buồng, các bác không cần tiết lộ đâu, hic

yes_Iam_here
15-11-2008, 00:47
Ran: Á à, lúc đầu cứ tưởng đâu Ran thích truyện... Conan cơ đấy :D, sau này mới biết là thích... Ran Tan Plan (1 con chó ngốc nghếch trong chuyện Lucky Luke)

Không hiểu sao Ran lại thích nhân vật này thế nhỉ ;;)?

Ran tan plan -> cái tên này làm cho mình nhớ đến bài này (http://www.mediafire.com/?zkjzk1gydym). Tặng bạn Ran :)), kaka

Chibura
15-11-2008, 18:05
yes_Iam_here (http://www.nhaccodien.info/forum/member.php?u=4) thì có nghĩa ẩn ý gì không vậy hả mod? tại thấy chữ Iam viết liền nên hơi tò mò à nha.

Wal
15-11-2008, 18:41
yes_Iam_here (http://www.nhaccodien.info/forum/member.php?u=4) thì có nghĩa ẩn ý gì không vậy hả mod? tại thấy chữ Iam viết liền nên hơi tò mò à nha.
Đơn giản là: Vâng tôi đây :D,phải không bác YIH?
Hình như "ám chỉ" ở đâu cần là ở đó có bác ấy :P

le Ara
15-11-2008, 20:08

lolz ...... tớ cũng thik con Ran Tan Plan, nó ngốc cực luôn mà mặt thì lúc nào cũng vênh lên siêu phởn í :P

...... anh em nhà Dalton cũng ngốc y như con Ran Tan Plan ^.^ =))

yes_Iam_here
15-11-2008, 21:05
chẳng có nghĩa j` đặc biệt đâu. Thực ra vốn nik là Vâng tôi đây, nhưng lúc đăng ký trên ttvnol thì có người dùng rồi nên đổi thành Yes Iam here. Cũng chẳng để ý là phải tách I với am, mà để 2 chữ đấy nó xa nhau thì trông chữ I rất còi và thiếu cân đối, :P

tifftoff2610
16-11-2008, 00:19
Xin tự khai :)) tifftoff2610 = tifftoff + 2610
tifftoff : bắt nguồn từ tên 1 hãng bông ngoáy tai TOPTIP, nhưng tớ đổi P thành FF nghe cho nó Tây và đổi ngược lại :)) ( nhưng nghe bạn tớ nói hình như bây h lại đụng hàng tên 1 số cửa hàng thời trang hay tên nhân vật truyện tranh hoạt hình gì đó rồi :-< )
còn 2610 là ngày sinh nhật 26/10/1988 :))

Dung SherLock
16-11-2008, 01:19
Wal có nghia là ? Anh Lâm khai đi.

chauduyphanvu
16-11-2008, 01:28
Wal có nghia là ? Anh Lâm khai đi.

- WAL=Wolfgang Amadeus VoLam phải không nhỉ?

Magcront
17-11-2008, 17:48
Magcront mà nói chuyện cái tên thì lận đận lắm. Đi học giáo sư điểm danh thì toàn gọi là Trum... thành ra mấy lần ngồi trong lớp nhưng vẫn bị ghi là vắng mặt. Mấy thằng cu người Trung Quốc thì toàn gọi là Trim, nản vật. Chán quá, một hôm có đứa người Thái hỏi: Thế mày có tên tiếng Anh không? -Ờ có. tên tiếng Anh tao là Magcront. -Nghĩa là gì? -Bí mật! Tao thử Google rồi. Nó không có trong bất kỳ ngôn ngữ nào nữa đâu. -Ơ thế thì nó không phải tên tiếng Anh. -Ừ nhỉ. Nhạt kinh.

khongten
24-11-2008, 09:51
chẳng có nghĩa j` đặc biệt đâu. Thực ra vốn nik là Vâng tôi đây, nhưng lúc đăng ký trên ttvnol thì có người dùng rồi nên đổi thành Yes Iam here. Cũng chẳng để ý là phải tách I với am, mà để 2 chữ đấy nó xa nhau thì trông chữ I rất còi và thiếu cân đối, :P
"Vâng tôi đây"==>nghe có vẻ tự tin hoạt bát quá nhỉ,có vẻ tự khẳng định mình, nickname hay đấy!!!;)

Bagiai_Bach
27-11-2008, 18:17
nick của mình quá đơn giản nên kô ai thèm đoán nhỉ:Ba -con thứ 3, Giai - tên, Bach - sùng bái cụ Bach nên nhận xằng là mang họ Bach.

yes_Iam_here
27-11-2008, 20:34
"Vâng tôi đây"==>nghe có vẻ tự tin hoạt bát quá nhỉ,có vẻ tự khẳng định mình, nickname hay đấy!!!;)
Ôi, đấy là của cái hồi xửa hồi xưa thôi, bây h già cỗi rồi, đang tính đổi nick thành: "không, tôi không có nhà đâu" hay j` đấy đại loại thế :-S

leminh91
02-12-2008, 01:31
nick của mình quá đơn giản nên kô ai thèm đoán nhỉ:Ba -con thứ 3, Giai - tên, Bach - sùng bái cụ Bach nên nhận xằng là mang họ Bach.
Ôi, thế mà từ trước đến giờ em tưởng nick bác liên quan đến Ba Giai - Tú Xuất =))

anh_vu5050
02-12-2008, 14:50
- WAL=Wolfgang Amadeus VoLam phải không nhỉ?

é, Wal có nghĩa là Lam, chữ M thì cũng điệu đà xoay lại thành W.

còn Anh_vu5050 có nghĩa là tên mình + 5050. 5050 ko phải là xăng pha nhớt hay nủa nạc nửa mở gì mà 5050 có nghĩa là năm cái ko:
1. ko hút thuốc
2. ko chơi bời
3. ko nhậu nhẹt
5. ko biết đếm

super_vịt
02-12-2008, 15:11
5050 có nghĩa là năm cái ko:
1. ko hút thuốc
2. ko chơi bời
3. ko nhậu nhẹt
5. ko biết đếm
Mới có 4 mà, ai lại 1,2,3 rồi sang 5 luôn ;))

anh_vu5050
02-12-2008, 15:15
Mới có 4 mà, ai lại 1,2,3 rồi sang 5 luôn ;))

thêm 1 người nữa giống mình
còn super_vit thì nhìn cái tên biết ngay ông này tên Việt, ngây thơi nhất quả mít

chauduyphanvu
02-12-2008, 19:15
còn Anh_vu5050 có nghĩa là tên mình + 5050. 5050 ko phải là xăng pha nhớt hay nủa nạc nửa mở gì mà 5050 có nghĩa là năm cái ko

- Vì 2 anh em cùng xài chung một Nick nên 5050 cho nó sòng phẳng - mỗi người một nửa - như vậy nghe hợp lý hơn. B-)

vaiduakhu
02-12-2008, 22:33
Đoán ra cái 0 thứ 4 là j rồi :">

Wal
02-12-2008, 23:14
Đoán ra cái 0 thứ 4 là j rồi :">
Sao không nói ra đi :D!

À, còn chuyện cái nick vaiduakhu, chuyện ngắn gọn thế này.
Một ngày 2 anh em (tớ và Rach) tự dưng hỏi: vaiduakhu nghĩa là gì...
Rach: Theo em là vài đứa khù =))
Wal... (đi tìm lời giải).
...
Wal: Hi Vài đứa khù!...
Vaiduakhu: Không phải, là Vại dưa khú
Wal: (;)) dính bẫy!)

* Còn tại sao là Vại dưa khú thì chỉ là... nick độc thôi :(, cả 1 vại dưa hỏng :-??

Dung SherLock
02-12-2008, 23:23
Sao không nói ra đi :D!

À, còn chuyện cái nick vaiduakhu, chuyện ngắn gọn thế này.
Một ngày 2 anh em (tớ và Rach) tự dưng hỏi: vaiduakhu nghĩa là gì...
Rach: Theo em là vài đứa khù =))
Wal... (đi tìm lời giải).
...
Wal: Hi Vài đứa khù!...
Vaiduakhu: Không phải, là Vại dưa khú
Wal: (;)) dính bẫy!)

* Còn tại sao là Vại dưa khú thì chỉ là... nick độc thôi :(, cả 1 vại dưa hỏng :-??
Nghe có lý đấy nhỉ. Cái nick name này nghe rất Việt Nam. Hehe. Cứ chơi cái kiểu viết tắt như nick name của em là kín nhất. Vừa ngắn gọn, vừa bí ẩn. Những người hiểu và biết em thì sẽ hiểu cái nick này haha:>.

Covancapcao
02-12-2008, 23:51
Nick leminh91 thì mình hiểu là "lê" + "minh" + "năm sinh".
"Lê" là quả lê, "minh" là bình minh, "leminh" đây là chỉ một quả lê phơi chín mình trước ánh bình minh thanh khiết. Ắt hẳn người dùng nick này là một người rất sành điệu về ẩm thực, yêu hoa quả và những gì thanh tao tinh khiết. Và năm 91 là năm đầu tiên cậu ta được nhìn thấy quả lê dưới ánh mặt trời.

anh_vu5050
03-12-2008, 16:04
Nick leminh91 thì mình hiểu là "lê" + "minh" + "năm sinh".
"Lê" là quả lê, "minh" là bình minh, "leminh" đây là chỉ một quả lê phơi chín mình trước ánh bình minh thanh khiết. Ắt hẳn người dùng nick này là một người rất sành điệu về ẩm thực, yêu hoa quả và những gì thanh tao tinh khiết. Và năm 91 là năm đầu tiên cậu ta được nhìn thấy quả lê dưới ánh mặt trời.

tên người ta mà chế thành văn, thành thơ quả là một bậc thi nhân :D
còn em sẽ chuẩn bị làm 1 nick khác, ko xài chung với cái ông keo kiệt này nữa. Đố các bạn nick đó tên gì, có bao nhiêu người tham gia và có bao nhiêu người trả lời đúng giống bạn, phần thưởng cho các bạn là vài giây phút tự hào vì bỏ thời gian rãnh rỗi trả lời những câu hỏi này.
Còn ông chauduyphanvu thì nhìn là biết ngay nguyên cái họ tên ổng rồi, tên Vũ họ Châu (ko biết có họ hàng gì với Châu Kiệt Luân ko) và chắc 80.5689% là ông này làm nick trước khi sang Mỹ. B-)
Còn ông SLHpD8X là sao thì nhờ các bạn giải nghĩa giùm, nghe giống robot quá
Còn cái tên Admin thì có nghĩa là ax 1 phút (ad + min)
(ko phải spam, xin các cao nhân đừng xóa bài)

chauduyphanvu
04-12-2008, 04:03
Còn ông chauduyphanvu thì nhìn là biết ngay nguyên cái họ tên ổng rồi, tên Vũ họ Châu (ko biết có họ hàng gì với Châu Kiệt Luân ko) và chắc 80.5689% là ông này làm nick trước khi sang Mỹ. B-)

- Sai! B-)

anh_vu5050
04-12-2008, 12:21
ah há, SLHpD8X có nghĩa là Serlock home + Pê Đê + 8X, cái đầu là tên nhà thám tử lừng danh của Conan Doyle, cái cuối là sinh vào thập kỷ 80, cái giữa là gì ai cũng biết :|

Rachmaninoff
04-12-2008, 12:36
Tên nick mình đơn giản chỉ là vì nhạc sĩ Rachmaninoff là thần tượng của mình. Kể ra thì cũng hơi "liều" :D Có bạn đề xuất là gọi mình là Rách để phân biệt với Rach "xịn", cũng hay ! ;;)

super_vịt
04-12-2008, 12:55

- Sai! B-)
Bạn này đã tự nhận là không biết đếm rồi mà :))

5. ko biết đếm

thita_vipho
04-12-2008, 16:27
Ai đoán được nik mình là gì ko :)) ?

Wal
04-12-2008, 17:00
Ai đoán được nik mình là gì ko :)) ?
Thi = ???
Ta = Tarrega :-/
Vipho = Việt Phong (tên thật)
;;)

thita_vipho
04-12-2008, 18:45
Anh đoán đúng một nửa :">
Thực ra cái nik này mang đậm tinh thần tự sướng do mình nghĩ ra hồi còn bé :">, giờ nhớn rồi nhưng vẫn thích dùng vì quen rồi :) :">
vipho thì đúng như anh Wal nói, còn thita là thiên tài =))

Mà sao anh đoán được tên thật em tài thế?

anh_vu5050
05-12-2008, 14:31
Anh đoán đúng một nửa :">
Thực ra cái nik này mang đậm tinh thần tự sướng do mình nghĩ ra hồi còn bé :">, giờ nhớn rồi nhưng vẫn thích dùng vì quen rồi :) :">
vipho thì đúng như anh Wal nói, còn thita là thiên tài =))

Mà sao anh đoán được tên thật em tài thế?

còn em thì lại nghĩ là Thịt à...vị phở

vocalise
10-12-2008, 08:50
Đây đúng là topic để spam. Nickname của tôi là vocalise, đơn giản là tác phẩm mà tôi yêu thích.

Jewish VN
01-01-2011, 14:15
@ Vocalise : bac cũng tham gia chứ có hơn ai đâu :)).

Nick hồi trươc của mình dài loằng ngoằng là J.L.F. Mendelssohn B. ( hồi đầu đăng kí là Felix Mendelssohn mà đăng kí không được ), sau bị ý kiến nên đổi lại là Jewish VN. Chả là em vốn thich dân Do Thái nói chung và hâm mộ bac Mendelssohn nói riêng, còn VN thì cho nó có tí dân tộc :D.

masterclassicalmusic
01-01-2011, 15:21
master = chúa tể, ông chủ, chủ nhân (nói chung là chức cao vọng trọng) >:)
classical music đơn giản là ... nhạc cổ điển thui
vạy => masterclassicalmusic là chúa tể của những chiếc nhẫn >:) xí lộn, chúa tể của nhạc cổ điển >:) (thực ra chỉ là chỉ là cái nickname "tự sướng" cho vui chứ trình độ mình chưa xứng với chữ này đâu, các bác đừng trách nhá :P)

chauduyphanvu
02-01-2011, 06:21
master = chúa tể, ông chủ, chủ nhân (nói chung là chức cao vọng trọng) >:)
classical music đơn giản là ... nhạc cổ điển thui
vạy => masterclassicalmusic là chúa tể của những chiếc nhẫn >:) xí lộn, chúa tể của nhạc cổ điển >:) (thực ra chỉ là chỉ là cái nickname "tự sướng" cho vui chứ trình độ mình chưa xứng với chữ này đâu, các bác đừng trách nhá :P)

Trong ngữ cảnh này thì "master" thường được hiểu với nghĩa "bậc thầy". :)

Logrisni
02-01-2011, 14:49
Logrisni = Lo + Gris + Ni
Lo là nick name của tớ từ hồi 2 tuổi đến h http://msnsmileys.net/p/smileys/Popo_Animated/Salute.gif
Gris là màu ghi : màu yêu thik của mình , viết bằng tiếng pháp : ngôn ngữ mình yêu thik http://msnsmileys.net/p/smileys/Popo_Medium/Nosebleed.png
Ni là nick name idol của mình , là 1 pạn mà mình theo đuổi trong thầm lặng , nhưng ko hề có ý định để người đó bít t/c của mình trong tương lai gần , vì như thế sẽ thật là khó xử khi mà pạn ý cũng lại đang theo đuổi 1 người khác từ r' lâu r http://msnsmileys.net/p/smileys/Popo_Medium/Big_Smile.png

louis2609
25-02-2011, 16:17
Nick của mình cũng là tên mình luôn, ý nghĩa thì chỉ mình mình biết thôi ^^

super_vịt
05-08-2011, 04:09
yey, topic này hay này, up lên mọi người vào khai báo >:)

hiep_h1tv
05-08-2011, 09:08
nick của em là hiep+h1tv
hiep là tên riêng thôi :D
h1tv là học lớp h1 trường Trưng Vương :D

cuocsongmusic
05-08-2011, 11:09
Em nghe nhạc từ bé tí. Đó là bố mẹ kể lại, từ năm 2-3 tuổi đã lúc nào cũng gí sát tai vào cái đài cassete deck mono. Xưa học Hà Nội thời bao cấp nhưng không chuyến tàu nào về HP mà không kèm theo mấy cuộn băng cát xét, phải nhịn ăn tiêu lắm mà băng UDII lúc ấy 50.000 đ/cuộn, gần bằng giá cuộn băng cát xét cũ bây giờ.
Lúc bé thường hay ốm vặt nhưng hễ mở nhạc là khỏi ốm liền. Giờ già rồi, nghe nhiều quá đâm ốm lại. Nhưng em không thể thiếu âm nhạc hàng ngày.
Các diễn đàn em đều là cuocsongmusic.
Em cuocsongmusic; cuocsongmusic@yahoo.com.vn.
Kính!

troixanhnangvang
25-08-2011, 11:19
@YIH: Giờ đổi thành "Vâng Lệ đây" =))

J.S.Bach_micenjay
30-07-2012, 23:09
;;) Mình thik Bach, nên là J.S.Bach còn micenjay là tên hay gọi đc của mình. micenjay cũng là nick chat của mình ! Lâu lâu add chơi nhen >:D