Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Em chỉ muốn được học piano.... [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Em chỉ muốn được học piano....

Kilimanjaro
01-11-2008, 00:17
Chào các bạn !
Mình là một boy ở Hà Nội rất thích piano ! thích từ bé<từ năm 7 hay 8 tuổi gì đó>,cho đến tận bây giờ cứ mỗi khi nghe hoặc tận mắt nhìn thấy một nghệ sĩ nào đó vừa đàn piano vừa hát mình vẫn có cảm giác người lạnh đi và nổi hết da gà( đừng hiểu nhầm mình chỉ nói cảm giác thật thôi) nó thật là hạnh phúc, nhưng do hoàn cảnh gia đình không cho phép nên mình không đc tiếp cận với piano ngay từ khi mình bắt đầu thích nó, đến bây giờ mình đã 20 tuổi vẫn chung niềm yêu thích với nó và mong muốn đc học piano cho dù một số người bạn đã nói với mình rằng ở tuổi này tập piano là muộn.Qua một số thông tin mình tự tìm hiểu trên mạng thì đối với mình học piano ở nhạc viện hay các trung tâm khác vẫn là một khó khăn, đàn piano với 1 sinh viên như mình vẫn còn quá xa,trong khi đó theo mình được biết thì việc học piano phải gắn liền với thực tập trên đàn.Thực sự mình rất muốn được học piano, phải nói là khao khát,mơ ước của mình là chỉ muốn được vừa đàn vừa hát các bài hát mình thích kể cả chỉ là lặp đi lặp lại 1 đoạn piano cho 1 bài.
Mình đang rất muốn tìm một câu lạc bộ hoặc 1 lớp đàn piano nào đó có thể học và đánh đàn trực tiếp phù hợp với một sinh viên , ko cần học chuyên sâu .
Cũng may mắn mình tìm được đến diễn đàn này, mình hi vọng bạn nào biết có thể tư vấn cho mình câu lạc bộ hoặc lớp piano nào như vậy. Mình cám ơn các bạn!

Địa chỉ của mình ở Hà Nội.
YM: was_lion_88@yahoo.com

Kilimanjaro
06-11-2008, 00:56
Có những người viết bài song đc trả lời, tư vấn dài giằng giặc song mà họ ko thèm quay lại, mỳnh viết bài song ngày nào cũng mong đc sự giúp đỡ mà chẳng có ma nào júp cả, bất công quá T_T!

học trò
06-11-2008, 05:06
Có đây, gớm, chưa gì đã giận lẫy như vậy sao kiên nhẫn để mà học piano. Trước hết là bạn nên có cây piano ở nhà, thứ 2 bạn có đủ khả năng để đóng học phí không? không đóng được học phí cũng được nhưng ít nhất nên có cây piano ở nhà. mua đàn đi rồi mình bày bạn bứoc kế tiếp

Kilimanjaro
06-11-2008, 13:15
Hic! bạn có thể chỉ dùm mình 1 chỗ nào đó mua đàn đc ko ,second hand thui giá cả fù hợp một tí là đc tầm khoảng 7t ->8t(rẻ hơn càng tốt vì mình là sv mà), mình thấy nhiều chỗ bán đàn 2ndhand nhưng mà nhiều người nói với mình là nếu ko biết mua sẽ mua phải đàn đểu hoặc đứt dây hoặc long phím vv.. bao nhiêu thứ như vậy, nên ==> sợ hok dám mua luôn....

học trò
06-11-2008, 13:48
cố gắng dành thêm ít tiền nữa rồi đi dạo và so sanh giá bán của mỗi tiệm nhạc cụ, vác luôn cái mới và chất lượng có bảo hành về mà học. piano 7t, 8t mua làm gì bạn , mua về để lảm củi à? tạm thời lúc này để dành thêm tiền bạn thử hỏi các chủ tiệm nhạc có cái nào cho bạn thuê trả tiền hàng tháng

U32.piano
06-11-2008, 14:54
Đó là một giấc mơ rất đẹp và bạn nên tiếp tục yêu thích piano và chờ đến lúc nào đủ điều kiện thì học cũng không muộn.

Nếu bạn muốn trở thành nghệ sỹ biểu diễn (concert pianist) thì mới cần thiết phải học từ nhỏ, còn học piano để giải trí thì không bao giờ muộn cả.

lovemusic
09-11-2008, 17:57
:) Piano 7 hay 8tr thì em nghĩ là không có, hoặc có cũng không biết thế nào mà lần. Nhưng nếu hơn một chút, khoảng tầm 10tr trở lên thì có thể mua được cái piano điện mới khá ngon ấy chứ. Không tập chuyên nghiệp thì piano điện cũng tạm ổn mà.

Kilimanjaro
10-11-2008, 00:44
Mình có nghe qua tiếng piano điện rồi bạn ạ, nó cứ như thế nào vậy, không ấm và trong như đàn mộc,ko phải mình kén chọn đâu nhưng thật sự cảm hứng của mình chỉ thấy đc khi nghe piano mộc thôi,mình sẽ thử cố gắng xem ,dù sao cũng cám ơn bạn đã góp í cho mình!

Makimachi Misao
18-11-2008, 21:08
Mình cũng bằng tuổi bạn, thích học đàn từ nhỏ nhưng ko có đàn, vì bố mẹ cũng ko sẵn sàng bỏ tiền mua đàn và tiền cho mình học. Sau đấy mình quyết định là mình cứ đi. Mình bắt đầu đi học mà ko có đàn thật @-) Sau đấy mẹ thấy mình thực sự thích và chịu khó đi học nên đã mua cho mình 1 cây đàn organ :) Mình chẳng bao giờ từ chối 1 cây đàn nào hết, giờ mình học đc hơn 1 năm rồi. Mình có vài người bạn cũng nói mình là mê lắm, nhưng thích có piano mới học cơ, organ thì chê, nên giờ vẫn ngồi ôm mộng piano :|

^^ Xin lỗi bạn nếu bạn cho mình là quá lời, nhưng mình nghĩ nếu cứ chờ có 1 cây đàn tốt mới tập, mình nghĩ bạn sẽ bỏ lỡ ko chỉ việc học đàn mà còn nhiều thứ trong cuộc sống đấy.

U32.piano
19-11-2008, 17:16
Bạn Maki nói rất chính xác.

Để học piano thì một cây piano điện hay một cây organ tốt là đủ, vì điều quan trọng nhất là người chơi chứ không phải ở cây đàn. Bạn nghĩ xem một người chơi piano giỏi chơi trên đàn piano điện với một người mới học chơi trên piano cơ, ai sẽ chơi hay hơn?

Vậy nên nếu cầu toàn quá thì có thể bạn sẽ phải chờ khá lâu đấy. Tuy nhiên chất lượng giảng dạy của người thầy dạy piano rất quan trọng. Nếu bạn chọn sai thầy, bảo đảm bạn sẽ mất tiền và mất thời gian.

Kilimanjaro
25-11-2008, 19:01
Hic !, thank í kiến của các bạn, mình sẽ cố, giờ mình cũng đã tìm được một người bạn có đàn organ, bạn ấy cũng học được 4 năm rùi, nên mình quyết định sẽ nhờ bạn ấy dạy, chuyện đàn piano chắc vẫn là giấc mơ quá! hi vọng sau khi đi làm mình sẽ có thể mua đc 1 chiếc piano như mình mong muốn

Da Vickie
26-11-2008, 08:14
mình học digital piano , do hoàn cảnh gia đỉnh
nhưng tự mình thấy , nó đủ để cho mình đến với niềm đam mê
ko tồi như mọi người nghĩ đâu
7 -> 8 triệu có thể mua rồi , tuy cũng khó tìm 1 chút
còn chuyện học hành thì
mình có niềm đam mê cơ mà
sợ gì phải ko

nghesyduongcam
27-11-2008, 12:32
em học kế toán. chẳng liên quan gì đến piano. một hôm đẽn chỗ ông anh học nhạc viện. thế là thích luôn. he he. bây giừo em vừa đến phụ ông ấy ở cửa hàng vừa học ké. mới chơi được mấy bài thiếu nhi. nhưng thích lắm.các bác có niềm đam mê thì sẽ học được thôi

AkiraHatake
27-11-2008, 14:21
Bạn Makimachi nói đúng đấy, đôi lúc không thể quá kén chọn. Bạn đã có sẵn niềm đam mê như vậy, thì liệu việc chơi bằng organ hoặc digital piano có ảnh hưởng gì đến niềm đam mê ấy chăng?

duongmanu
10-12-2008, 14:38
bạn kilimajaro giống mình thế, bằng tuổi mình nữa này! mình cũng thích piano từ bé nhưng nhà ko có điều kiện nên đến giờ piano vẫn là ước mơ xa vời lắm lắm của mình thôi :) mình hay đi học qua nhà 1 bác, hầu như lần nào đi wa cũng thấy bác ý đang say sưa với đàn piano...mỗi lần như thế mình lại bất thần mất mấy giây, chỉ muốn đứng ngoài cửa nghe mãi :P tiết kiệm bao nhiêu lâu nhưng số tiền tiết kiệm của mình chắc chỉ đủ cho học fí 2, 3 tháng là cùng...chứ mua đàn thì thôi đừng hỏi :D nhiều lúc nghĩ cũng buồn lắm nhưng...có những khó khăn ko thể vượt wa đc :D

Kilimanjaro
18-12-2008, 22:35
Đúg thật là fải ở trong hoàn cảnh,mới biết cảm giác nó như thế nào,mình hiểu duongmanu ạ,nhưng trong cuộc sống có những thứ mình fải từ bỏ,bỏ cái này để hướng tới cái khác tốt hơn,không trách móc rì ai cả,cố được đến đâu thì cố thôi,bao giờ mình kiếm đc chỗ nào đó đáp ứng đc nguyện vọng của mình,mình sẽ nói cho bạn và những người khác cùng hoàn cảnh! hi`dù sao cũng thank bạn chia sẻ với mình

Charlotte Nguyen
19-12-2008, 08:57
Piano 7-8 triệu á :| Em chưa nghe cái giá đó bao h :D. Trước em mua 1 cái cũ rích màu nâu chả phải hãng danh tiếng mà đã 900$, có lẽ anh/chị nên tiết kiệm gấp đôi số đó nữa.
Em nghĩ tập được đàn piano mộc là tốt nhất nếu piano điện thì cũng nên mua loại phím nặng tương đương, chứ tập tẹ organ thì
1. Âm thanh nghe khác hẳn, tập nhanh nản
2. Phím quá nhẹ, mà nói chung đã tập piano thì chắc ko cần thiết sờ keyboard nữa :). Em tập 4 năm trên đàn piano mộc rồi mà tay bh vẫn chưa đủ cứng rắn và mạnh như yêu cầu 8-|

Chuyện nổi da gà và thèm khát là dễ hiểu ý mà, tại em cũng thế (haha :D). Tập piano đành kiên trì vậy thôi, nên tìm học sinh viên nhạc viện, dễ trao đổi và dễ đề đạt nguyện vọng của mình, chứ học các thầy thì các thầy giỏi thường khó tính và bảo thủ về khoản học cổ điển :).

Kilimanjaro
23-12-2008, 21:21
Tại vì tình hình cuả mình bây giờ chỉ có thể lo money đến như vậy, nên nếu đúng như bạn nói thì mình chỉ có thể chờ thui,mình post lên như vậy là để xem bạn nào có bán hoặc biết chố nào bán phù hợp với giá đó thì chỉ cho mình thui,chứ ko fải là mình ko biết giá đàn trên thị trường thế nào,dù sao cũg thank bạn đã góp í cho mình

haddymis
22-01-2009, 21:48
Mình cũng thích nhạc lắm nè, nhưng nhà mình cả họ 2 bên luôn chả ai theo ngành này, nên học đàn á, quá vớ vẩn- mọi người nói thế đấy. Sau 1 thời gian đi làm mình cũng kiếm được ít tiền mua được chiếc organ (tất nhiên rồi, mình chả bao giờ mơ đến cái piano cả). Có lẽ mình cảm thụ âm nhạc kém nên mình thấy tiếng chiếc 550 của mình cũng khá truyền cảm xúc. Đối với mình, chỉ cần được lướt tay trên phím đàn là mình đã ngất trên cành quất rồi, còn đàn piano, chờ kiếp sau vậy. ^^