Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Học sáng tác [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Học sáng tác

leminh91
01-09-2008, 16:15
Để sáng tác nhạc cho piano (phong cách cổ điển) cần học về gam đúng không ạ? Cụ thể là như thế nào? Xin mọi người chỉ rõ:D

Bagiai_Bach
02-09-2008, 10:27
Theo mình hiểu thì gam là 1 yếu tố quan trọng trong cấu trúc 1 bản nhạc. Mỗi bản nhạc đều được viết trên 1 gam chủ đạo. người ta hay nối: bản nhạc X giọng Y trưởng hay thứ là vậy. Nói chung là phải học hòa âm hay hòa thanh.So sánh với hội họa thì bạn học việc sáng tác 1 giai điệu tương đương với vẽ đươc các hình khối. Có giai điệu rồi bạn sẽ phải có những bè phụ họa theo các quy luật của môn hòa âm, đối vị... tương đương với họa sỹ phải phối màu,đánh bóng cho các hình khối đã có.
học 1 nhạc cụ nào đó có thể tự học. Nhưng sáng tác, theo mình, chắc phải có thầy hướng dẫn rồi.Nếu tự học môn này,mình thấy giống như người chưa biết bơi mà lại nhảy thẳng xuống giữa Thài bình dương để khám phá biển xanh. "căng" đấy.

no family
02-09-2008, 10:46
Để sáng tác nhạc cho piano mà lại đúng theo phong cách cổ điển thì ko phải dễ đâu ah. Bạn cần phải nắm chắc rất nhiều kiến thức.
1. Kỹ thuật piano phải tốt.
2. Nắm vững hoà thanh cơ bản.
3. Am hiểu lịch sử âm nhạc
4. Phân tích tác phẩm
5. Tham khảo, nghiên cứu nhiều tác phẩm cổ điển...
...............
còn nhiều kiến thức âm nhạc khác nữa. Và muốn sáng tác âm nhạc thep phong cách cổ điển thì bạn nên học trường chuyên nghiệp. Tại đây tất cả những kiến thức âm nhạc cơ bản sẽ được giảng dạy một cách chi tiết và thực tế nhất. Chứ để nói rõ cho bạn biết học thế nào? Học môn gì trước môn gì sau thì khó nói lắm. Nhưng bạn thích sáng tác thì nên học một cách chính quy. Hy vọng bạn sẽ thành công.

leminh91
12-09-2008, 18:03
Nếu các bác nói thế này thì coi như em kô còn hy vọng nào rồi. Em là nghiệp dư ạ ^:)^, cũng không có cơ hội nào đi học các trường chuyên nghiệp luôn.
Thôi thế là giã từ ước mơ sáng tác :))

kiki
13-09-2008, 08:29
Nếu các bác nói thế này thì coi như em kô còn hy vọng nào rồi. Em là nghiệp dư ạ ^:)^, cũng không có cơ hội nào đi học các trường chuyên nghiệp luôn.
Thôi thế là giã từ ước mơ sáng tác :))

Ấy chớ! Sao lại từ bỏ ước mơ?
Như tớ đây chỉ biết có vài nốt nhạc mà vẫn sáng tác khơi khơi đấy thôi. Bạn bè tớ ngợi khen rối rít nhá. Tớ sắp tổ chức một live- show toàn bài hát tớ viết. Bạn leminh91 có muốn đến vỗ tay khen không để tớ gửi cho một vé tham dự? :D

TheScarOfTime
13-09-2008, 11:52
Như tớ đây chỉ biết có vài nốt nhạc mà vẫn sáng tác khơi khơi đấy thôi. Bạn bè tớ ngợi khen rối rít nhá. Tớ sắp tổ chức một live- show toàn bài hát tớ viết. Bạn leminh91 có muốn đến vỗ tay khen không để tớ gửi cho một vé tham dự? :D

Bạn viết khí nhạc hay ca khúc? :D có viết cho nhạc cụ sống hay là điện tử? :D

chauduyphanvu
14-09-2008, 04:30

- Ơ hay, biết có vài nốt nhạc thì làm sao mà sáng tác khơi khơi khi không hề biết nhạc lý được, sáng tác khơi khơi trong khi chỉ biết vài nốt nhạc thì làm sao mà bạn bè khen ngợi rối rít được. Rõ là bốc phét. :| Hehe, chú Minh đấy sang Anh rồi, không tham dự Liveshow của bạn được. ;))

martenzi
14-09-2008, 11:13
Bây giờ vẫn có mấy nhạc sĩ chỉ là lá la là có người ghi nốt nhạc cho đấy chứ ?Vẫn nổi tiếng, vẫn là nhạc sĩ.

anh_vu5050
02-10-2008, 18:42
ơ, em ko học sáng tác mà vẫn sáng tác như bình thường đó, có quăn lên diễn đàn 2 bài mà ko bik nằm ở topic nào, lâu quá wen rồi. Như Trịnh Công Sơn có học sáng tác đâu mà vẫn mất ngủ.

Bây giờ vẫn có mấy nhạc sĩ chỉ là lá la là có người ghi nốt nhạc cho đấy chứ ?Vẫn nổi tiếng, vẫn là nhạc sĩ.
ai mà sipamen dữ vậy, cứ quăn mìn quăn lựu đạn là có tiền bản quyền, thiệt là trần gian bây giờ có nhiều điều phức tạp làm cho bần tăng phải cuồng trí, Amen.

W.A Mozart_sakura
10-08-2010, 20:51
Sáng tác là chuyện đơn giản...ghi lại nó bằng nốt có đầy đủ các kí hiệu mới là...phức tạp...T_T
Như em, rảnh là hát, chả biết là mình đang hát ngôn ngữ gì nhưng vẫn cứ hát...đôi lúc nghe như 1 bản hợp xướng hay aria ý!
Lạy Thiên Chúa nhân từ ban phước cho con 1 ngày nào đó trở nên vĩ đại như Mozart, con hứa sẽ viết 12 vở opera hậu tạ Ngài...và cầu cho những ai mê sáng tác cũng sẽ thành công trên con đường tới gần hơn với giấc mơ của mình. Amen (cái này là dành cho mọi thành viên trong vương quốc NCĐ, coi như là chúc phúc đi hén!)

kiki
11-08-2010, 08:29
- Ơ hay, biết có vài nốt nhạc thì làm sao mà sáng tác khơi khơi khi không hề biết nhạc lý được, sáng tác khơi khơi trong khi chỉ biết vài nốt nhạc thì làm sao mà bạn bè khen ngợi rối rít được. Rõ là bốc phét. :| Hehe, chú Minh đấy sang Anh rồi, không tham dự Liveshow của bạn được. ;))

Chẹp... bạn chauduyphanvu ở Mỹ nên đúng là không biết tình hình ở Việt Nam. Ở đất nước mình nhá, để trở thành nhạc sỹ nổi tiếng dễ cực! Đầy người trình độ âm nhạc ngang với kiki mà cũng thành nhạc sỹ nổi tiếng rồi đấy thôi...

pianokid
09-11-2010, 14:51
Các bác cho em hỏi, có tài liệu hay giới thiệu nhập môn nào về việc sáng tác một bản nhạc ko ạ? Mong nhận được sự chia sẻ của các bác.

nevercry_hp
10-11-2010, 09:17
Hehe........
Người ta đến với âm nhạc bằng tâm hồn...ai bảo ko học nhạc mà ko sáng tác được..Em chính là 1 ví dụ đây..

http://www.youtube.com/watch?v=oXvK7MCEaOU
(xem thêm ở đây : http://my.opera.com/Nevercry_hp/blog/?id=3758000 )
Thực ra thì cũng có ít năng khiếu nhưng ở VN nhạc sĩ chân chính khó sống lắm nên ko theo nghiệp này..Vì ko theo nghiệp này+ lười biếng nên chả chịu học hành cẩn thận...thế nhưng iu thích thì cứ viết chơi thôi..
Còn nếu xác định là theo nghiệp này thì chắc chắn là phải học..
Bạn ko nên bắt đầu bằng nhạc classic...nên đi từ dễ đến khó..Vào trang www.Hocnhac.net (http://www.Hocnhac.net) để tìm tài liệu dành