Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Học ký xướng âm như thế nào ? [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Học ký xướng âm như thế nào ?

lovemusic
30-08-2008, 17:54
Liệu có thể tự học ký xướng âm được không ạ ? Các bác có thể cho em biết là phải bắt đầu như thế nào và có sách nào dạy môn này không ? Em đang rất muốn học.

vicamdo2405
31-08-2008, 07:24
Có các loại sách xướng âm do nhạc viện hà nội biên soạn và một loại sách xướng âm của Pháp. Muốn tự học xướng âm thì phải có nốt mẫu (nốt la ), sau đó tập đọc những bài đơn giản trước, dần dần nâng cao bằng những bài tập khó hơn. Cụ thể là đầu tiên thì tập những bài giọng C trưởng và A thứ trước, những bài này không có dâu thăng hay giáng gì cả. Phương pháp kí âm tức là nghe những nốt nhạc được phát ra và ghi lại nó. Phương pháp này cũng phải có nốt mẫu ( nốt la ) nhưng mà cách làm thì khó hơn.

no family
31-08-2008, 23:54
Nếu chỉ có thanh mẫu ( nốt la ) thì người chưa biết gì tự học xướng âm làm sao đọc được? Thanh mẫu ko thể cho người học biết được gam trưởng và thứ sẽ đọc như thế nào? Âm vang thực tế của mỗi gam khi đọc lên sẽ ra sao? (ngoại trử những người đã học nhạc rùi). Vậy bạn nào muốn tự học thì ít nhất cũng phải có ai đó hướng dẫn bước đầu đã. Khi nắm được cơ bản rùi thì tự học cũng ko sao. Còn muốn ghi âm tốt thì bạn phải có năng khiếu nhiều đấy, trước hết là tai phải tốt rùi và còn nhiều yếu tố bổ trợ nữa...

vicamdo2405
01-09-2008, 08:18
Đúng là có người hướng dẫn cách tập cơ bản thì sẽ tốt hơn, còn nếu tự học thì cứ ngồi trước cây piano hoặc organ, thêm một quyển sách học xướng âm trình độ đơn giản nhất và vừa đánh đàn, vừa đọc theo.

Bagiai_Bach
02-09-2008, 10:17
theo mình thì nên mua cuốn "Lý thuyết âm nhạc cơ bản" của Vakhramê-ep" (có thể còn ở những hiệu nhạc cụ ở dốc Hào nam), đọc hiểu thật kỹ.giáo trình xướng âm có bán ở Thư viện của Nhạc viện, ai cũng có thể mua ở đó, đừng ngại gì. Nếu bạn chưa sử dụng sơ sơ 1 thứ nhạc cụ nào thì sẽ khá khó khăn đấy. Nếu vậy bạn phải dùng 1 phần mềm soạn nhạc nào đó, nhập các bài tập xướng âm vào PC, cho máy hát trước rồi hát theo. dùng PC tiện lợi hơn là phải học chơi 1 nhạc cụ. Nhưng bỏ công học 1 nhạc cụ thì lại được cái lợi khác lớn hơn.Bạn học xướng âm chắc là để học hát tốt hơn. học hát mà lại biết chơi 1 nhạc cụ thì tuyệt vời.Chắc bạn sẽ phải nỗ lực tuyệt vời để tự chinh phục.Chúc lovemusic thành công.

lovemusic
02-09-2008, 18:04
Em cảm ơn bác. Đùa chứ, bác nói làm em ngại quá. Em biết chơi đàn chứ không hát hò gì đâu :">.

perose
03-10-2008, 10:49
KXA thực ra khó lắm chứ ko phải cứ hát là xong đâu bạn.Còn phải ghi âm,đập tiết tấu,hát đúng cao độ mà ko cần GV đàn và đặc biệt là tính quãng....Hơi bị phê đấy bạn,10 người thì chỉ có 2 người là thực sự giỏi thuj.Nếu mà bạn mún học thì có thể đang kí học ởNhạc viện TP ấy