Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
Cho em hỏi công dụng của Pedal [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : Cho em hỏi công dụng của Pedal

natkblat
15-08-2008, 20:45
Em đọc mấy bản nhạc thấy có chỗ người ta bảo dùng "Pedal", nhưng em không biết hình thù nó ra sao, tác dụng của nó là gì. Có anh nào có thể chỉ giúp ko ạ?

maht
15-08-2008, 21:37
Em đọc mấy bản nhạc thấy có chỗ người ta bảo dùng "Pedal", nhưng em không biết hình thù nó ra sao, tác dụng của nó là gì. Có anh nào có thể chỉ giúp ko ạ?
Cây đàn piano có 3 pedal ở dưới, gần chỗ đặt chân của người chơi đàn. Pedal bêntrái khi đạp xuống mình thấy tiếng ngân ngắn, dịu. Pedal ở giữa khi gạt qua bên trái (chỉ cái này mới gạt được thôi) làm tiếng đàn nhỏ lại, thích hợp khi tập nhạc một mình hoặc buổi tối nếu sợ làm phiền người khác, cái bên phải khi đạp xuống cho hiệu quả âm thanh ngân dài, biểu đạt sắc thái của đọan nhạc. Tạm thời mình chỉ biết có vậy, hy vọng giúp được bạn một tí.

hoangduc92
15-08-2008, 22:17
Có điều là bạn này vẫn chưa hỏi rõ là pedal của nhạc cụ nào:P

Về cách sử dụng pedal trên piano, có một bài trên mạng thế này:

"Trên các đàn Piano thế thệ trước chỉ có 2 Pedal, các đàn mới hiện nay thông thường có 3 Pedal. Công dụng của 3 chiếc Pedal này tính từ trái sang phải là: Pedal dùng nhả bàn phím, Pedal dùng giảm tiếng khi chơi ban đêm, Pedal vang. Trong đó pedal vang thường được sử dụng hơn cả. Vậy cách sử dụng pedal như thế nào? Trên bản nhạc thì việc sử dụng Pedal cũng được thể hiện bằng ký hiệu Ped (dẫm pedal) và * (nhả pedal). Tuy nhiên có khá nhiều bạn vẫn bối rối khi sử dụng Pedal để thể hiện tác phẩm. Nếu cứ giữ Pedal thì âm thanh sẽ bị vang "um lên" do các nốt được "trộn lẫn" hoà vào nhau kéo dài, không dùng Pedal thì tiếng đàn nghe rời rạc, không mềm mại và không có chiều sâu trong cách thể hiện, ngay đến trong nhiều bản nhạc không ghi rõ cách sử dụng thì các bạn đó cũng không biết chỗ nào dẫm, chỗ nào nhả Pedal ...
Về nguyên tắc sử dụng pedal vang như sau: Các bạn nên tránh sử dụng Pedal vang ở những quãng 2 (kể cả trưởng và thứ) cũng như không dùng pedal vang khi bài hát đã chuyển sang hợp âm mới. Tại sao lại như vậy ????
Bởi vì khi bạn dẫm Pedal ở những quãng 2 là những nốt có cao độ gần nhau, các nốt sẽ bị "nhoè" làm người nghe khó phân biệt các nốt một cách rõ ràng. Hoặc khi đã chuyển sang hợp âm mới các bạn vẫn tiếp tục giữ Pedal thì các nốt của cả 2 hợp âm cũ và mới sẽ vang lẫn vào nhau. Tạo nên một hoà thanh mới, đôi khi khá khó nghe Các bạn hãy thử chơi hợp âm Đô trưởng (Đồ, Mi, Son), đồng thời giữ Pedal và đổi sang hợp âm Sol bảy (son, si, re, fa) chẳng hạn. Các bạn sẽ thấy điều này khá rõ ràng.
Như vậy Pedal sẽ sử dụng rất hiệu quả khi các bạn chơi các nốt trong cùng hợp âm (appe chẳng hạn), khi có các dấu luyến câu sao cho mềm mại v.v...
Trước khi chuyển sang hợp âm mới, chuyển câu ... các bạn nhớ nhấc pedal thật nhanh và dẫm ngay khi chuyển sang hợp âm mới, câu mới. Các bạn cần tập luyện việc sử dụng pedal cho thuần thục, nhuần nhuyễn một cách tự nhiên thành phản xạ"

meohoang
04-10-2008, 02:30
Cảm ơn Bạn Hoangduc92 về thông tin quý báu , cho tớ hỏi thêm 1 chút : pedal giữa ở Grant Piano thì dùng làm gì với ? Hình như không phải là để giảm tiếng . Cảm ơn Bạn lần nữa !

HiLine
04-10-2008, 09:32
Cảm ơn Bạn Hoangduc92 về thông tin quý báu , cho tớ hỏi thêm 1 chút : pedal giữa ở Grant Piano thì dùng làm gì với ? Hình như không phải là để giảm tiếng . Cảm ơn Bạn lần nữa !

Pê-đan giữa giữ các miếng chặn dây đang được nâng lên khi nó được giẫm xuống, giúp cho người chơi ngân được các nốt đang chơi mà không cần phải giữ ngón tay trên phím đàn. Pê-đan phải thì nâng tất cả các miếng chặn dây khiến cho các nốt không được chơi cũng có thể phát ra âm thanh do các dây đang rung truyền dao động cho các dây trước đó không rung.