PDA

View Full Version : HELP: Phương pháp tập đọc bản nhạc cho người mới học

the_red_piano
15-05-2008, 18:14
Mình học piano được hơn một năm rồi nhưng kỹ năng đọc bản nhạc rất kém, học bài mới rất lâu và mệt vì cứ phải dò nốt rồi tập chơi lại theo trí nhớ. Mình chưa thể vừa đọc nốt vừa chơi được:((! Bạn nào thành thạo vụ này chỉ giáo cho mình với!

Darkweald
15-05-2008, 20:47
Với mình thì mình toàn nhớ những nốt C , E , G , A , ở vị trí nào trên khuông nhạc rồi cứ thế nhìn là biết ngay ;).

phannt
15-05-2008, 21:26
Theo mình thì muốn sight-reading tốt thì việc đầu tiên cần làm là tập đọc nốt (không chơi đàn). Khi nào có thể đọc thật tốt một bản nhạc mới tinh thì lúc đó mới thử trên đàn. Lúc này chỉ có cách là chơi cho thật nhiều để cảm nhận được vị trí của nốt thôi

chauduyphanvu
16-05-2008, 03:28
Chị cứ tập từ từ rồi quen thôi! Hồi đó em cứ nhìn vào bản nhạc tập đọc nốt riết nên bây giờ biết được nốt nào là nốt nào, vị trí của nó ở đâu ... Chị cũng nên học thêm nhạc lý. :)

the_red_piano
16-05-2008, 11:52
Thanks mọi người nhé!Hôm này tớ sẽ tập thử luôn!

Skill
16-05-2008, 14:01
tập theo trí nhớ là cách hiệu quả nhất

vicamdo2405
16-05-2008, 17:54
Trước tiên là phải thuộc hết nốt của bản nhạc. Nếu tập piano thì tập riêng từng tay, có thể thuộc nốt bè tay phải. Tập từng tay thật nhuần nhuyễn rồi sau đó phối hợp hai tay với nhau.

kira11291
25-07-2008, 10:35
Lam The Nao Vay!

Mr.Tom
25-07-2008, 16:08
Với mình thì mình toàn nhớ những nốt C , E , G , A , ở vị trí nào trên khuông nhạc rồi cứ thế nhìn là biết ngay ;).

Cách này là ok này :D Nhiều bài nốt lên cao chót vót hoặc xuống tít đáy thì phải có cách đọc. Mình thì hay luyện nhìn những chỗ đó dựa vào 1 khung là gam rải :D

HiLine
25-07-2008, 22:51
Mình học piano được hơn một năm rồi nhưng kỹ năng đọc bản nhạc rất kém, học bài mới rất lâu và mệt vì cứ phải dò nốt rồi tập chơi lại theo trí nhớ. Mình chưa thể vừa đọc nốt vừa chơi được:((! Bạn nào thành thạo vụ này chỉ giáo cho mình với!

Cái này phải tập nhiều năm, đừng nóng vội. Tốt nhất là bạn nên tập theo các giáo trình cơ bản để luyện khả năng vừa đọc nốt vừa chơi nhạc. Nên tập từ dễ đến khó thì mới luyện tốt được kĩ năng.

richarddanh
25-07-2008, 23:06
the_red_piano fải nhìn và đánh thật nhiều bản nhạc là wen àh... :D caí này cũng giống như 1 bài toán muốn làm thật nhuần nhuyễn thì mình fải tìm những dạng tương tự để giải sao cho wen và trau truốt...
mới đầu thì bạn cứ vưà nhìn vưà đánh rất từ từ để tránh bị vấp ! :D
the_red_piano tập luyện tốt nhé ! ;)

nosmoking586
14-08-2008, 12:08
Mình mới học Piano nên cũng bị tình trạng giống như The Red Piano. Ban đầu tập toàn bị thói quen nhớ nốt theo ngón tay. Bi giờ bỏ được cảm giác nhớ theo ngon tay rồi thì vẫn cứ phải delay mất độ 1 giây sau khi nhìn vào khuông nhạc mới đọc ra được nốt => không thể đánh kịp được bản nhạc. Đối với khóa Fa tình hình còn tệ hơn vì mình toàn đọc khóa Fa dựa theo khóa Sol T___T

lovemusic
14-08-2008, 13:46
Cứ bình tĩnh thôi bác ah. Em thì chẳng dám nói là có kinh nghiệm chơi đàn mấy năm, nhưng mà nhìn nhiều rồi sẽ quen thôi. Không phải lo lắng gì quá đâu :-j. Cứ chăm tập thường xuyên là được thôi. Cố lên nhé ! :)>-

salara_slyterin
15-08-2008, 21:30
mình thấy để luyện khả năng thị tấu có một cách rất hay, đó là tói nào bạn cũng mang xe máy ra Hồ Gươm mà đua, lượn lách mãi cũng tập cho não bộ có khả năng phản xạ nhanh. Mà nhớ là phóng càng nhanh càng tốt ( khoảng 90 là đẹp ).:)) Chúc bạn thành công nha. :)) Đùa thôi. mình thấy phương pháp để đọc nốt nhạc nhanh là nên dành một khoảng thời gian nhất định trong ngày, dài ngắn tuỳ vào bạn để luyện tập khả năng thị tấu. Mình thấy bí quyết để thị tấu tốt là: kiên trì với bài tập này hằng ngày. Khi thị tấu cố gắng đừng chỉ chơi đúng nốt, có gắng nắm bắt cao độ, giai điệu, nghĩ xem mình sẽ chơi thế nào ( mặc dù có thể sai ) để khi vào với nhạc cụ mình có thể làm hết sức mình. Và cố gắng tập trung cao độ. Vì thế bài tập này không khó nhưng cũng không dễ vì sẽ nhanh mệt và chán. Mình thấy nếu chưa làm nhanh được thì cứ chọn một tốc độ chậm để bạn có thể làm hết khả năng của minh. Có lẽ đó là điều quan trọng. Ngoài ra thì họ đẻ ra môn Xướng âm cũng có một mục đích nào đó chứ ;)

Organkinhbac
17-08-2008, 19:43
bài viết này hay quá!cảm ơn bạn!!mình thi tấu rất kém

no family
18-08-2008, 23:32
Hãy thị tấu từ những giai điệu đơn giản, đến những đoạn nhạc một bè, 2 bè rùi tăng dần số lượng bè lên. Ko nên học theo kiểu học thuộc. Nên đánh 1 lần thôi, nếu vấp đừng đánh lại mà hãy chơi tiếp. Trước khi đánh hãy đọc bằng mắt một lượt, sau đó tập trung chơi thì sẽ tốt. Đó là những bài tập thị tấu nên chưa đòi hỏi bạn phải chơi thật hay, thật hoàn hảo ngay lần đánh đầu tiên. Chúc bạn sẽ thành công.

HiLine
27-09-2008, 10:22
Hãy thị tấu từ những giai điệu đơn giản, đến những đoạn nhạc một bè, 2 bè rùi tăng dần số lượng bè lên. Ko nên học theo kiểu học thuộc. Nên đánh 1 lần thôi, nếu vấp đừng đánh lại mà hãy chơi tiếp. Trước khi đánh hãy đọc bằng mắt một lượt, sau đó tập trung chơi thì sẽ tốt. Đó là những bài tập thị tấu nên chưa đòi hỏi bạn phải chơi thật hay, thật hoàn hảo ngay lần đánh đầu tiên. Chúc bạn sẽ thành công.

Theo em nếu gặp chỗ nào khó thì nên dừng lại để xem có vấn đề gì rồi khắc phục ngay tại chỗ, sau này nếu gặp chỗ tương tự sẽ biết cách xử lí, chứ nếu cho qua thì chẳng học được gì cả.

Charlotte Nguyen
10-12-2008, 10:01
Để đọc notes tốt thì phải đàn nhiều thôi ^^, mình nên nhớ vị trí những notes "core" trên bản nhạc để những notes gần đấy đọc cho nhanh :D, những notes khóa Fa thì không khó nhớ đâu nếu từ C quãng tám 2 (em gọi có đúng ko chả biết :|) đến mấy notes từ G xuống trên quãng tám 4.
Nếu notes thấp hay cao qua đành dừng lại đếm dòng kẻ thôi #:-S

Thị tấu cũng nên ghi nhớ dấu hóa đầu khuông, dấu hóa bất thường, dấu bình etc ^^. Có những bản nhạc ở khuông thứ 2 trg cặp khuôn (mà thường thường là khóa Fa) thì nó nhảy lên khóa Sol để dễ đọc nốt và hạn chế số dòng kẻ thì cũng nên để ý :D

Just that, em thị tấu cũng ko khá lắm chắc tại hồi này đàn toàn mấy bản dày dấu hóa nên quên woài =((

DaTaiMeo
29-03-2009, 16:01
Phần mềm hỗ trợ đọc nốt nhạc

Các bạn có thể tải về tại đây:
http://mspil.net.vn/gvst/forums/t/914.aspx

duykhoi
01-04-2009, 10:08
theo tôi:
các nốt nằm trên đường kẻ (tính từ dưới lên): Every Good Boy Does Fine (ký hiệu là: E,G,B,D,F là mi,sol,si,re fa)
các nốt nằm trong khe (tính từ dưới lên): FACE (là: fa,la,do,mi)
đây chỉ là cách nhớ đơn giản, còn muốn giỏi thì phải tập luyện chăm chỉ và kiên trì

Charlotte Nguyen
01-04-2009, 18:09
Sáng tạo thật :| Phục bạn này.
Mình đọc các bản dày dấu giáng lạch cạch hơn dấu thăng :((

phamhuytung192
04-04-2009, 21:57
Theo mình thì bạn phải tập chăm chỉ + thường xuyên.Nếu bạn chỉ chăm chỉ 1-2 hôm thôi nhưng không tập thường xuyên thì bạn cũng rất nhanh quên.Bạn có thể thử thách và luyện tập đọc nốt + thử ( dĩ nhiên sẽ rất khó đánh ) các bản nhạc thuộc trình độ nâng cao ( Chuyên nghiệp ) ví dụ như : dreams of love của F.Liszt hay Traumerei của Schumann.Chúc bạn thành công ! :)