Warning: Methods with the same name as their class will not be constructors in a future version of PHP; vBulletinHook has a deprecated constructor in ..../includes/class_hook.php on line 27
CHAT BOX - thành viên đang du học [Lưu trữ] - Diễn đàn nhạc cổ điển Việt Nam (Vương Quốc Nhạc Cổ Điển)

PDA

View Full Version : CHAT BOX - thành viên đang du học

leminh91
03-05-2008, 10:15
Hế lô mọi người! Tớ là Minh, đi du học cũng được hơn nửa năm rồi. Tớ lập topic này để những ai đi du học xa nhà vào nói chuyện, tán gẫu, tâm sự này nọ...về nhạc cổ điển, về cuộc sống, nói chung là đủ thứ. Hy vọng mọi người ghé thăm và vui vẻ nói chuyện:D

...Bẳng đi hơn nửa năm tớ không học piano, dạo này toàn phải tự học, đánh thô quá:">. Forum mình có ai có điều kiện học nhạc cổ điển ở nước ngoài kô? (tớ là dân piano:D)

hoangduc92
03-05-2008, 13:12
Ờmh...hình như có Tooky ở Anh với chauduyphanvu ở Mỹ ế, anh liên lạc với họ đi\:D/

blue_keyboard
18-05-2008, 23:13
thế bạn học ở anh à hay là ở mỹ ? mình cũng là dân pianist đây

chauduyphanvu
19-05-2008, 00:18
- Em không phải sang đây du học (Em qua đây định cư), vậy không biết có vào đây nói chuyện được không. :D Cho em hỏi anh Minh đang du học ở nước nào? Anh có thể kể cho mọi người nghe về nước đó không?

Pathétique
19-05-2008, 06:46
Tớ cũng là Minh, cũng đi du học, cũng được hơn nửa năm + 2 rồi.

chauduyphanvu
19-05-2008, 07:17
- Vậy cho em hỏi hai anh Minh đang du học ở nước nào? Để em giới thiệu một chút: Em tên là Vũ, đang định cư ở Mỹ được vài tháng. :D.Em ở thành phố Philadelphia, tiểu bang Pennsylvania.Thành phố này khá cổ, từng là thủ đô của Mỹ, nơi bản Tuyên Ngôn Độc Lập được ký.Em chẳng biết nói gì thêm ... :D.À, trên Forum còn có anh fredericchopin cũng ở chung thành phố với em đấy! Anh ấy thường đi coi dàn Philadelphia biểu diễn lắm. :) Các anh có thể liên lạc với anh ấy.

hoangduc92
19-05-2008, 12:56
Anh leminh91 đang ở UK Vũ ạh. Còn bác Minh (pathétique) thì chịu:(

ZIN
19-05-2008, 17:28
Chẳng phải diễn đàn mình có anh Apomethe đào hoa đang du học ở nước Nga đấy thôi ;)) :D Anh í thậm chí đã từng được nhìn tận mắt Pletnev, Mutter,...và gần đây nhất còn gặp cả dàn nhạc Berlin và Sir Simon Rattle, hihi, thật chưa thấy ai sung sướng như thế 8-> :x

Apomethe
19-05-2008, 18:11
Anh thì chưa có gặp Pletnev nhưng đã gặp Vadim Repin, Hilary Hahn, Bashmet, Blechaz... :D

leminh91
19-05-2008, 23:55
- Em không phải sang đây du học (Em qua đây định cư), vậy không biết có vào đây nói chuyện được không. :D Cho em hỏi anh Minh đang du học ở nước nào? Anh có thể kể cho mọi người nghe về nước đó không?
Như chú Đức nói đấy, anh đang đi du học ở UK, qua được gần 1 năm rồi, đến cuối tháng 6 là được về^^.
Chú Đức cũng giới thiệu về em rồi, anh rất nể kiến thức NCĐ của em đấy! Có cả 1 topic cạnh tranh với anh Wal:D
Thx mọi người vì đã "vực dậy" topic này nhé! Rất hoan nghênh mọi sự tham gia:D

Pathétique
20-05-2008, 03:15
Anh thì chưa có gặp Pletnev nhưng đã gặp Vadim Repin, Hilary Hahn, Bashmet, Blechaz... :D

Quan trọng nhất là anh chưa được face to face meeting với em:P

Pathétique
20-05-2008, 03:20
cái chatbox ở ngoài gõ xong mà em chẳng thấy chỗ nào send cả, anh Vịt chỉ em với

Apomethe
20-05-2008, 04:23
Gõ không dấu nó mới ra

hoangduc92
20-05-2008, 19:04
Thỉnh thoảng em gõ (kể cả không dấu) vẫn không thấy nó ra.:(

martenzi
20-05-2008, 22:16
Co bac nao di du hoc ma van hoc nhac khong nhi ? Hay la hoc cac chuyen nganh khac ?

leminh91
21-05-2008, 05:45
Bên này em muốn học nhạc lắm nhưng mà đắt quá bác ơi...:(

chauduyphanvu
21-05-2008, 06:59
Kinh thật! Thành phố em chẳng thấy bán tới 1 cái đĩa nhạc cổ điển xịn.Toàn là đĩa Collection, hàng dỏm. :D, ai ngờ đâu bên Việt Nam còn bán nhiều hơn bên đây.Mỹ gì mà ... :P

fredericchopin
21-05-2008, 12:35
Kinh thật! Thành phố em chẳng thấy bán tới 1 cái đĩa nhạc cổ điển xịn.Toàn là đĩa Collection, hàng dỏm. :D, ai ngờ đâu bên Việt Nam còn bán nhiều hơn bên đây.Mỹ gì mà ... :P

Em nói sao chứ ở dọc theo Avenue of the Arts (Broad St, Center City) bán đầy CD xịn, chỉ không có đủ tiền mua thôi. Tower Records ở Chestnut St & Broad St có khoảng 11000 titles. Đối diện là Borders. Cách đó mấy bước là Kimmel Center for the performing arts cũng có bán, nhưng chủ yếu là CD của Philadelphia Orchestra.

hoangduc92
27-05-2008, 18:45
Em đang học ở nước ngoài, nhưng chỉ 2 tháng thôi. Có được gọi là "thành viên đi du học" không các bác?:D

leminh91
30-05-2008, 22:57
Cái này thì anh kô biết đâu nhé:D

hellboy
31-05-2008, 03:08
UK gom 4 nuoc: England, North Ireland, Scotland va Wales. Xin phep hoi bac leminh91 "dinh cu" o nuoc nao cua UK va thanh pho nao the.

leminh91
01-06-2008, 01:43
UK gom 4 nuoc: England, North Ireland, Scotland va Wales. Xin phep hoi bac leminh91 "dinh cu" o nuoc nao cua UK va thanh pho nao the.
Tớ ở thị trấn Market Harborough, gần thành phố Leicester của Anh:D. Mà lần sau bác nhớ viết có dấu nhé, các bác admin nghiêm lắm^^

richarddanh
01-06-2008, 10:02
Em đang học ở nước ngoài, nhưng chỉ 2 tháng thôi. Có được gọi là "thành viên đi du học" không các bác?:D
nói 2 tháng chứ đã dc học hành ngòai nước thì dc xem là du học rùi :D ( cho nó óach :)) ) còn đỡ hơn không dc học (như anh :( )

leminh91
05-06-2008, 04:39
Ôi, hôm nay em vừa thi xong tất cả các môn các bác ạ! Kiểm tra ở Anh rất là nghiêm và dài nhé:-ss. Giờ thì có thể thoải mái vui chơi rồi:D

chauduyphanvu
05-06-2008, 06:40
Ngán quá, ngày mai em thi rồi.Mong là làm bài tốt. :D

hoangduc92
05-06-2008, 10:02
Em vua thi xong lai phai sang ben nay hoc tiep, tu 8h30 - 6h30:((

leminh91
05-06-2008, 10:27
Khổ thân chú Đức quá, sang cái chỗ khỉ ho cò gáy đấy làm gì:(. Mà tình hình nhà cửa thế nào rồi X(, ts chúng nó chứ ~X(

HiLine
05-06-2008, 10:52
Ngán quá, ngày mai em thi rồi.Mong là làm bài tốt. :D

Chúc thi tốt nhé :D

ZIN
05-06-2008, 13:41
Ôi thế hè này anh HiLine có về không thế? Hè này chị Toocky cũng về đấy anh ạ, toàn nhân tài hội ngộ :P
Mà anh đang ở NY đúng ko nhỉ? :D Bao h về mua tặng em cái áo I love NY nhé :D

Apomethe
05-06-2008, 23:32
Ở chỗ anh có bán cái áo Vodka, Connecting people này :D

HiLine
05-06-2008, 23:38
Ôi thế hè này anh HiLine có về không thế? Hè này chị Toocky cũng về đấy anh ạ, toàn nhân tài hội ngộ :P
Mà anh đang ở NY đúng ko nhỉ? :D Bao h về mua tặng em cái áo I love NY nhé :D

Đâu có? Anh đang ở HN mà :(

ZIN
06-06-2008, 00:15
ớ sao về rồi chả thấy nói năng gì cả, anh về từ hôm nào thế :D Hôm nào đàn đúm đi :D

Pathétique
06-06-2008, 06:19
Tết tới internship xong tớ về, anh Apomethe cũng về. Còn ai nữa không nhỉ, cả HN và TPHCM. Vũng Tàu thì càng hay!

leminh91
06-06-2008, 09:44
Em về 26/6 các bác ạ:((. Mất chuyến đi chơi với lớp cấp 3 rồi=((

leminh91
16-06-2008, 19:46
Hè này có ai về VN chơi không ạ? Hôm nào chúng ta phải mở một buổi offline các thành viên đi du học:D

HiLine
16-06-2008, 23:06
Chờ mỗi ông leminh91.

leminh91
16-06-2008, 23:11
Chờ mỗi ông leminh91.
:"> Dạ 26 em về:D. Mà anh HiLine ở miền Bắc đúng kô ạ?
Nhân HN đi du học ở diễn đàn còn ai kô nhỉ:-/ hình như có chị Toocky?

chauduyphanvu
17-06-2008, 05:08
Có em là không về. :-P

chauduyphanvu
17-06-2008, 07:05
Em ở bên này vài năm nữa rồi dắt một em Tây về đi off với mọi người luôn. >:), bây giờ không về ngay được vì ... chưa có tiền, cũng như chưa cặp được em nào cả. :"> (Phải kiếm em nào thích cổ điển mới được). ;;)

hoangduc92
17-06-2008, 17:46
Em 21/6 về rồi. Vừa kịp:D

Skill
17-06-2008, 18:47
cu đức đang du học ở đâu zị :d

hoangduc92
18-06-2008, 09:19
Em ở Philippine. Ngày mai về nhà rồi.

super_vịt
30-06-2008, 11:25
giữa tháng 7 em được lên miền núi du học rồi :))

fullmoon2005
01-07-2008, 02:18
chuẩn bị đi du học. Cho e hỏi trường nào ở San Francisco dạy tốt vậy?

chauduyphanvu
01-07-2008, 03:45

- Mình không ở San Francisco nên không biết, bạn qua Philadelphia đi rồi mình chỉ cho. :P (trường nào của Mỹ dạy cũng tốt hết, yên tâm!).

fullmoon2005
02-07-2008, 17:28
chỗ đó gần San F. ko vậy?

chauduyphanvu
02-07-2008, 21:36
chỗ đó gần San F. ko vậy?

- Không hề gần chút nào. :D San Francisco ở bên miền tây Hoa Kỳ, còn Phila. này lại ở bên miền đông mới chết. :P Bạn coi bản đồ Mỹ đi rồi thấy nó xa cỡ nào, Phila. này là thành phố của bang Pennsylvania đó.

fullmoon2005
03-07-2008, 01:43
ặc... ông cậu ở SF :D

salara_slyterin
05-07-2008, 21:27
bạn nào ở Philadelphia vậy? Mình muốn hỏi bạn một chút về trường nhạc bên đó. Có bao nhiêu trường nhạc ở đó hả bạn? Trường nào lớn nhất? Ăn ở bên đó có đắt không hả bạn? Khoảng bao nhiêu một tuần. Mình hỏi vì sắp hết đại học rồi mà chưa tìm được nơi nào để tiếp tục học. Cám ơn bạn nhé.

chauduyphanvu
05-07-2008, 22:12
bạn nào ở Philadelphia vậy? Mình muốn hỏi bạn một chút về trường nhạc bên đó. Có bao nhiêu trường nhạc ở đó hả bạn? Trường nào lớn nhất? Ăn ở bên đó có đắt không hả bạn? Khoảng bao nhiêu một tuần. Mình hỏi vì sắp hết đại học rồi mà chưa tìm được nơi nào để tiếp tục học. Cám ơn bạn nhé.

- Có cái Curtis Institute of Music, vào đấy học miễn phí nhưng thủ tục rườm rà, rất khó vào học. :D Còn muốn học về nhạc Jazz thì có cái University of the Arts. :)

Apomethe
05-07-2008, 22:29
Curtis hả, trường của Hilary Hahn đấy :D

chauduyphanvu
07-07-2008, 00:00
Vậy là không còn ai đang ở nước ngoài nữa à? :D

thaole
07-07-2008, 14:10
mình không ở nước ngoài nhưng mà sắp xuất ngoại nên cũng mún tham gia topic này^^.trường college ở bên đó của mình có dạy piano nên mình đã quyết định học piano thay vì violin( dù rất thích).mình thix nhất bài canon in d a'.mình mún hỏi là mún đàn được bài nì thì phải học bao lâu dza?ko bít trong forum có mem nào ở san jose ko?tháng 8 này mình chính thức gia nhập cộng đồng san jose goy` nè.

richarddanh
07-07-2008, 15:36
Canon in D ... chỉ cần bạn hoàn tất cuốn Methode ROSE là có thể đánh như chơi !! :)

salara_slyterin
11-07-2008, 18:24
THANKS bạn nha

peterminhhoang
11-07-2008, 23:19
Canon in D ... chỉ cần bạn hoàn tất cuốn Methode ROSE là có thể đánh như chơi !! :)
Em đồng ý với anh :D. Nhưng mà xong cuốn method rose thì chắc chỉ mới đánh được các version ngắn thôi:). Còn muốn đánh cỡ Wiston thì còn phải luyện nhiềuB-). Em dù rất muốn đánh cỡ Wiston nhưng lực bất đồng tâm, em làm biếng lắm hok đủ khả năng để đánh như ông ấy:((.

Yah
12-07-2008, 11:36
Em chưa đi du học thì vào đây đc ko ạ??? kế hoạch là định đi dưng mà chưa biết khi nào :))

leminh91
12-07-2008, 19:24
Em chưa đi du học thì vào đây đc ko ạ??? kế hoạch là định đi dưng mà chưa biết khi nào :))
E hèm, về lý thuyết thì đương nhiên là kô được, nhưng em có thể đặt câu hỏi về việc du học ở đây, sẵn sàng giúp đỡ:D

P/s: chị Toocky cũng ở Anh đúng kô, chị cho em xin nick Yahoo với địa chỉ Facebook để tiện liên lạc nhé. Em nể chị cực ấy, muốn xin nick lắm mà chưa liên lạc được :x

chauduyphanvu
12-07-2008, 21:05
chị Toocky cũng ở Anh đúng kô, chị cho em xin nick Yahoo với địa chỉ Facebook để tiện liên lạc nhé. Em nể chị cực ấy, muốn xin nick lắm mà chưa liên lạc được :x

- Chị Toocky bây giờ về VN rồi. Nick chị ấy đây: voddylove

HiLine
15-07-2008, 14:49

Có trường đại học Stanford đấy.;)

leminh91
15-07-2008, 21:29
- Chị Toocky bây giờ về VN rồi. Nick chị ấy đây: voddylove

Hehe, thx chú Vũ nhé! Em còn ở Mỹ đến bao giờ mới về nhỉ:-/

chauduyphanvu
15-07-2008, 22:13
Hehe, thx chú Vũ nhé! Em còn ở Mỹ đến bao giờ mới về nhỉ:-/

- Hiện tại thì em chưa biết khi nào sẽ về, mà về chỉ là về chơi vài tháng thôi, chứ em định cư bên này rồi. :(

HiLine
16-07-2008, 10:36
Thế tóm lại là hiện tại những bác nào đang ở Hà Nội nhỉ?

leminh91
18-07-2008, 12:36
Thế tóm lại là hiện tại những bác nào đang ở Hà Nội nhỉ?
Như em biết thì có em, Kyuri với chị Toocky:D. Anh HiLine hình như kô ở HN thì phải:-/

anh_vu5050
02-10-2008, 19:39
ko để ý có topic này hay nhỉ, có ai ở AUS ko, nhất là Sydney NSW đó. nếu có thì tui tặng cho vé ưu đãi 50% vô con sò nghe, nhanh chân lên số lượng có hạn.

Bunny
14-01-2009, 12:01
Có ai ở CA ko vậy?Mình đang ở San jose,muốn học violin lắm mà chưa kiếm ra thầy T_T.Tình hình đang đi kiếm job mua cây đàn.Àh,nếu mà ở San jose or San Francisco thì mùa hè có chương trình hòa nhạc lớn lắm .Nghe nhỏ bạn nói là rất hoành tráng và được cái vé rất rẻ hay là free luôn sao đó.Báo cho thành viên nào ở gần SF thì tới coi cho biết^^!

Charlotte Nguyen
14-01-2009, 19:58
Oài toàn các anh/chị/bạn/em sáng giá thôi :| ;)) Cuối năm nay apply cũng phải cố gắng học bổng còn làm thành viên đi du học nhỉ :"> ;;)

Charlotte Nguyen
14-01-2009, 20:00

HMV đi em :)) nghe nói cái đó lớn lắm, mầy tầng liền :p, nhân viên pro, sợ gì ko mua đc :>

Charlotte Nguyen
14-01-2009, 20:20

PA thì mình ko biết nhưng nghe nói có Cleveland Conservatoire có vẻ nổi.
Còn về chi phí thì bạn cứ tìm trường rồi tham khảo homepage của trường hoặc collegeboard.com hoặc collegeconfidential.com nếu đó là college.

Có trường đại học Stanford đấy.;)

Stanford ở Sacramento cơ mà nhỉ :-/
ôi Stanford thì chuẩn rồi :-<, bố của chuẩn ý chứ 8-|.
Nghe nói MIT cũng dạy nhạc đấy =)), dân công nghệ ở đấy cũng có nhiều ng mười mấy năm piano đấy :D, ở dorm hall có đàn nữa.

_____

Bị viết tận 3 bài liên tiếp rồi :(, mình sẽ bị mang tiếng spam mất T__T

Bunny
15-01-2009, 03:32
Đa số các trường nhạc ở Mỹ đều rất đắt.Mình thấy hấu hết những trường dạy nghệ thuật bên này đều là những

trường private.Vì vậy học phí đắt bù lại chất lượng rất tốt.Mình ko rành cho lắm nhưng thấy đa số những người đã tốt

nghiệp nhạc viện ở VN qua bên này thì ko học ĐH về music nữa mà thay vào đó đi dạy đàn hay tham gia các buổi

biểu diễn để kiếm tiền học ngành khác(Vì ai cũng biết bằng cấp ở VN ko được Mỹ công nhận,ngay cả 1 bác sĩ lâu năm

qua đây cũng phải học lại năm 1).Vì bên Mỹ học sinh tiểu học đã có điều kiện tiếp xúc với các loại nhạc cụ nên việc

biết chơi đàn thổi sáo chẳng có gì đặc biệt( bằng chứng là nhỏ em lớp 9 của mình biết đánh trống và thổi sáo,và bạn

bè nó ai cũng biết chơi 2,3 nhạc cụ T_T).Ko dám chê nhưng mình ko biết SV nhạc viện TP có khả năng thi vào các

trường nhạc bên này hay ko?Vì thấy đa số qua đây là "Bỏ nghề".Có thể vì thu nhập kém hay sao đó,tuy nhiên mình

được biết 1h học violin hay piano bên này(đến nhà thầy) là $35.Ko tệ nhưng vì bên này ko chạy show ca nhạc được

như bên VN(Các chuơng trình như Paris by night,Asia hay Vân Sơn thì 1 tháng tổ chức được 2 lần là nhiều).Như mọi

người thấy ca sĩ qua đây là ko sống nổi bằng nghề hát rồi.Nhìu người phải đi học lại,và ca hát chỉ còn là thú vui chứ

ko là công cụ kiếm sống nữa.Mình cũng có 1 người bạn học nhạc viện.Nghe nói nếu qua Mỹ thì sẽ học ngành khác

chứ ko theo đàn nữa dù rằng bạn này đã học đàn từ mẫu giáo cơ đấy.Bạn đó nói rằng qua đây ko thể nào học lại

bọn Mỹ đâu.Nghe cũng buồn cho VN thiệt.Mình chỉ nghĩ là kỹ thuật,kiến thức thì giống nhau.Sao 1 SV tốt nghiệp nhạc

viện ĐH lại ko tự tin có thể học năm 1 ở 1 trường ĐH Mỹ.

nomadic
15-01-2009, 12:04
Mình nghĩ những người không tiếp tục theo con đường âm nhạc ở bên Mỹ không phải vì thiếu tự tin về trình độ mà có lẽ vì tiếng Anh không tốt, chưa quen với môi trường hoặc vì không kiếm được học bổng để nhẹ tiền học phí thôi. Mình biết một anh qua đó, tuy bỏ đàn học ĐH chuyên ngành IT gần tốt nghiệp thì nghe tiếng gọi của âm nhạc quyết định bỏ đại học đó luôn, học lại violin, lúc thi vô chẳng khó khăn lắm, bây giờ là đang lấy Master thứ 2 về nhạc rồi.
Anh Tạ Tôn, Quốc Trường... là những ví dụ cho thành công bên đất Mỹ. Vẫn đứng lớp giảng dạy được lại cho bọn Mẽo. Tốt nghiệp cao học. Và còn nhiều du học sinh khác đủ lứa tuổi vẫn học và làm tốt ở Châu Âu, Hàn Quốc v.v.....

Bunny
15-01-2009, 14:20
Nói cho đúng thì mỗi người 1 quan điểm.Tuy nhiên em ko nghĩ rằng việc học phí và tiếng anh lại là nguyên nhân chính.Bởi có rất nhiều du học sinh hay là dân định cư bên Mỹ học những ngành như bác sĩ,kỹ sư và em nghĩ là những ngành học trên cần vốn tiếng anh cũng như tiền học nhiều hơn.Hơn nữa 1 SV Y ko thể đi làm thêm trong 1 bệnh viện chứ 1 SV nhạc viện có thể đi dạy thêm hoặc tham gia biểu diễn nhiều nơi.Nói ra thì 1 SV học nhạc có vẻ thuận lợi hơn về mặt kinh tế so với SV các ngành học khác.Vậy mà đa phần những SV học nhạc ở VN,những người có thể nói ăn ngủ với cây đàn của mình mười mấy năm trời có thể bỏ tất cả công sức cũng như thời gian đã trải qua với cây đàn để bắt đầu với những ngành học mới hoàn toàn.Có thể nói là làm lại từ đầu.Đọc 1 vài bài của anh trong diễn đàn thì em được biết anh cũng là 1 SV nhạc viện.Anh có thể ko chấp nhận những điều em nói nhưng hẳn nó ko phải vô lý.Thử đặt anh vào trường hợp của bạn em thì ý kiến của anh như thế nào? Anh có thể ko cần trả lời câu này ,chỉ vì em thấy ko hợp lý lắm khi bỏ đam mê vì những lý do như vậy.

nomadic
15-01-2009, 22:48
Anh không biết em thống kê thế nào để khẳng định "đa phần". Bạn em anh cũng không biết trình độ ra sao và muốn thi vào đại học nào mà trình độ không được. Mỗi người một hoàn cảnh, một trình độ. Nhỏ nhất theo anh được biết là em Nam đang 16 tuổi mà đã theo đại học 1 bên Pháp rồi. Trường hợp này là do chính giáo sư của Pháp về đây phát hiện ra tiềm năng của em.

Anh chỉ ví dụ vài gương điển hình có chỗ đứng trong ngành âm nhạc nước ngoài thôi. Anh không phản bác về trường hợp của bạn em (vì có biết bạn em là ai đâu mà đặt trường hợp anh vào). Học được hay không còn phụ thuộc nhiều yếu tố. Do đó em không thể nói trường hợp cá nhân này thành trình độ chung của một tập thể được.

Nếu được đi định cư nước ngoài, thì có lẽ anh cũng không theo học tiếp đàn vì nhiều lý do, nhưng dĩ nhiên là vẫn tập và chơi chăm chỉ. Chứ không phải ngồi than khóc trình độ mình không bằng người khác. Mà cũng đừng trách lung tung, lỗi này không phải do trường, do thầy mà có thể do chính bản thân (vì không cần cù tập luyện, và nhất là lên đến đẳng cấp cao thì năng khiếu mới bộc lộ rõ). Em đang học ở Pháp kia là 1 ví dụ.

Anh biết vài anh khá lớn tuổi giỏi cả 2 nghề, vừa là bác sĩ, kinh doanh v.v.... mà vẫn tập đàn, chơi đàn rất siêu. Khái niệm bỏ học đàn và bỏ đàn là 2 cái khác nhau. Chẳng ai điên mà ôm đàn chục năm cuối cùng vứt xó cả. Tuy không học được đàn nhưng cứ đem các bài cũ ra tập, không bổ bề ngang cũng bổ bề dọc.

nomadic
15-01-2009, 22:50
Quên ví dụ gần nhất là các bạn trên forum này đang học nước ngoài vẫn theo tốt đó thôi :D

Bunny
16-01-2009, 01:37
haha,cám ơn anh rất nhiều vì đã trả lời câu hỏi của em.Em hiểu những điều anh nói rồi.Tóm lại có thể qua đây,nhìu người ko dùng đàn để kiếm sống nữa nhưng nó vẫn là 1 phần cuộc sống của họ đúng ko?

Nghe anh nói nếu anh qua Mỹ anh cũng ko theo đàn nữa,nhưng vẫn tập chăm chỉ thì em thấy quả là giống bạn của em.Em chỉ thấy cái chuyện "học ko lại" ko phải là lý do chính vì em ko nghĩ 1 SV nhạc viên như vậy lại ko đủ trình độ học đàn chính quy ở nước ngoài( bạn em học khoa piano)

Cuối cùng như đã nói em đang kiếm thầy dạy violin nhưng ở bên này thì hơi khó.Hiện em đang ở San Jose,CA.Nếu anh có biết thầy cô nào dạy thì chỉ em dùm nha.Cám ơn anh nhiều!

nomadic
16-01-2009, 14:21
Để anh hỏi lại bạn anh, anh đó qua đó cũng không học đàn tiếp, nhưng vẫn đàn cho nhà thờ và đánh các chương trình. Để xem có gần chỗ em không.

Thiệt tình là qua đó nếu theo dạng lấy học bổng, hoặc bỏ tiền tự túc xác định là học nhạc thì anh thấy rất hiếm trường hợp bỏ cuộc. Còn nếu định cư thì đa số không theo tiếp, vì nhiều nguyên do.

Bunny
16-01-2009, 14:30
Cám ơn anh nhiều nhiều lắm.Nếu bạn anh gần chỗ em thì chắc tối nay khỏi ngủ luôn.

leminh91
18-01-2009, 17:27
Lâu quá rồi kô lên forum thấy topic này đông vui quá :D
Sắp đến Tết rồi mà tớ chả chuẩn bị được cái gì:((, đúng mùng 1 Tết đi thi mới đau chứ =))

Bunny
18-01-2009, 18:11
Mùng 1 tết là ngày mở đầu của semester mới.Tết nhất mà chả thấy ko khí gì cả.Buồn rũ rượi.Ước gì có ai cho vé máy bay về VN ăn tết nhỉ ? Nhớ gia đình và bạn bè đến điên loạn :((:((:((